Rakesh Zunzunwala esaka
देश

Rakesh Zunzunwala: गुंतवणुकीसाठी वडिलांनी पैसे देणं नाकारल; झुनझुनवालांनी असं केलं होत जुगाड

शेअर बाजारात पैसे गुंतवायचे असतील तर आधी स्वत: कमवा

अंकिता खाणे (Ankita Khane)

एका माणसाची गोष्ट ज्याला व्यवसाय करायचा होता. शेअर बाजारात नशीब आजमावायचे होते, पण वडिलांनी त्याला एक पैसाही दिला नाही. शेअर मार्केटमध्ये पैसे कमवायचे असतील तर आधी कमवा, मग गुंतवणूक करा, असे त्यांनी स्पष्टपणे सांगितले. ही कथा भारतीय शेअर बाजारातील बिग बुल म्हटल्या जाणार्‍या राकेश झुनझुनवाला यांची आहे, ज्यांनी आज या जगाचा निरोप घेतला. आता प्रश्न असा पडतो की राकेश झुनझुनवालाला त्याच्या वडिलांकडून एक पैसाही मिळत नसतानाही एवढी कमाई कशी झाली? तो शेअर बाजाराचा बिग बुल कसा बनला? जाणून घ्या

5 जुलै 1960 रोजी जन्मलेल्या राकेश झुनझुनवाला यांच्या कुटुंबाने कधीही विचार केला नव्हता की त्यांचा मुलगा अब्जाधीश होईल. वास्तविक, राकेशचे वडील राधेश्याम झुनझुनवाला आयकर विभागात अधिकारी होते. त्याने अनेकदा शेअर बाजारात पैसे गुंतवले. त्यांना पाहून राकेशलाही शेअर मार्केटमध्ये गुंतवणूक करण्याची ओढ लागली. त्यांनी राकेश झुनझुनवाला यांना स्पष्टपणे सांगितले की, जर तुम्हाला शेअर बाजारात पैसे गुंतवायचे असतील तर आधी स्वत: कमवा. मित्राकडून कर्ज घेण्यासही नकार दिला.

आता प्रश्न असा पडतो की, राकेश झुनझुनवाला यांच्या वडिलांनी पैसे देण्यास आणि कोणाकडून कर्ज घेण्यास नकार देताना शेअर बाजारात गुंतवणूक करण्यासाठी पैसे कोठून आणले? अशा स्थितीत राकेश झुनझुनवालाने आपल्या भावाच्या एका क्लायंटला गाठले आणि मोठा नफा सांगून पाच हजार रुपयांचे कर्ज मागितले. हे पाच हजार रुपये त्यांनी 1985 मध्ये शेअर बाजारात गुंतवले आणि यशाच्या शिखरावर चढण्यास सुरुवात केली.

राकेश झुनझुनवाला यांनी 1985 मध्ये पाच हजार रुपये गुंतवण्यापूर्वीच यशाची चव चाखली होती यावर तुमचा विश्वास बसणार नाही. हळूहळू ही रक्कम वाढून दोन लाख रुपयांपेक्षा जास्त झाली, त्यामुळे त्यांनी टाटा ग्रुप कंपनी टाटा टीचे पाच हजार शेअर्स 43 रुपये प्रति शेअर या भावाने खरेदी केले. अवघ्या तीन महिन्यांत हे साठे खूप वेगाने चढले. झुनझुनवाला यांनी टाटा टीचे सर्व शेअर्स 143 रुपये प्रति शेअर या दराने विकले आणि अवघ्या तीन महिन्यांत ही रक्कम तिप्पट झाली.

झुनझुनवाला शेअर बाजाराचा बिग बुल कसा बनला? तर वास्तविक राकेश झुनझुनवाला यांनी निवडक शेअर्सवर सट्टेबाजी करून अवघ्या तीन वर्षांत करोडपतींच्या यादीत सामील झाले, परंतु टाटा समूहाने त्यांचे नशीब पुन्हा एकदा चमकले. 2003 मध्ये त्यांनी टाटा समूहाची कंपनी टायटनवर सट्टा लावला. त्यांनी टायटनचे सहा कोटी शेअर्स 3 रुपये प्रति शेअर दराने खरेदी केले, जे लवकरच 7000 कोटी रुपये झाले.सध्या राकेश झुनझुनवाला यांची एकूण संपत्ती ४१ हजार कोटींच्या आसपास आहे.

सकाळ+ चे सदस्य व्हा

ब्रेक घ्या, डोकं चालवा, कोडे सोडवा!

शॉपिंगसाठी 'सकाळ प्राईम डील्स'च्या भन्नाट ऑफर्स पाहण्यासाठी क्लिक करा.

Read latest Marathi news, Watch Live Streaming on Esakal and Maharashtra News. Breaking news from India, Pune, Mumbai. Get the Politics, Entertainment, Sports, Lifestyle, Jobs, and Education updates. And Live taja batmya on Esakal Mobile App. Download the Esakal Marathi news Channel app for Android and IOS.

Amit Shaha : शिवरायांनी स्वराज्याचे संस्कार रुजविले... पेशव्यांनी स्वराज्य पुढे नेले; अमित शाहांचे पुण्यात गौरवोद्गार

ENG vs IND, 2nd Test: रवींद्र जडेजानं मोडला BCCI चा 'हा' नियम; आता काय होणार कारवाई नेमक काय घडलं, वाचा!

Latest Maharashtra News Updates : पेशवे बाजीरावांच्या स्मारकासाठी सर्वात योग्य जागा म्हणजे NDA - गृहमंत्री अमित शाह

'ज्याने हे केलय त्याच्यावर आता...' मुलाबद्दल फेक न्यूज पसरवणाऱ्यावर रेशम टिपणीस भडकली, म्हणाली, 'तो ठणठणीत आहे.'

शरद उपाध्ये स्वतःची चूक स्वीकारायला तयारच नाहीत; उलट नेटकऱ्यांनाच दिलं ज्ञान, मग नेटकरीही भडकले, म्हणाले-

SCROLL FOR NEXT