Right to divorce is a personal right Esakal
महाराष्ट्र बातम्या

Divorce Case: "घटस्फोट हा वैयक्तिक अधिकार"; मृत पतीनंतर पत्नीला दिलासा! सासरची मंडळी हायकोर्टात

Mumbai High Court: मृत पतीच्या आई आणि भावांनी कौटुंबिक न्यायाधीशांना त्यांचा कायदेशीर वारस म्हणून रेकॉर्डवर आणण्याची परवानगी देण्याची विनंती करणारा अर्ज सादर केला. याला महिलेने विरोध केला.

आशुतोष मसगौंडे

घटस्फोट घेण्याचा अधिकार हा वैयक्तिक अधिकार असून, तो मृत व्यक्तीच्या कुटुंबियांना हस्तांतरित करता येणार नाही, असा निर्णय मुंबई उच्च न्यायालयाच्या औरंगाबाद खंडपीठाने दिला आहे.

कोविड-19 दरम्यान मृत्यू झाल्यानंतर घटस्फोटाची कार्यवाही सुरू ठेवण्याची मागणी करणारी पुणेस्थित व्यक्तीची आई आणि दोन भावांनी केलेली याचिका उच्च न्यायालयाने फेटाळून लावताना वरील टिप्पणी केली आहे.

मृत्यूपूर्वी या खटल्यातील पती आणि त्याच्या पत्नी 14 ऑक्टोबर 2020 रोजी परस्पर संमतीने घटस्फोटासाठी याचिका दाखल केली होती. त्यांनी परस्पर करारावर स्वाक्षरी केली, ज्यानुसार पतीने पत्नीला 5 लाख रुपये देण्याचे मान्य केले आणि सुरुवातीचे अडीच लाख रुपये दिले. मात्र, पत्नीला उर्वरित रक्कम देण्यापूर्वीच 15 एप्रिल 2021 रोजी त्याचा मृत्यू झाला.

पतीच्या मृत्यूनंतर महिलेने घटस्फोट मंजूर करण्यासाठी दिलेली संमती मागे घेण्यासाठी अर्ज सादर केला आणि याचिका निकाली काढण्याची विनंती केली होती.

दुसरीकडे मृत पतीच्या आई आणि भावांनी कौटुंबिक न्यायाधीशांना त्यांचा कायदेशीर वारस म्हणून रेकॉर्डवर आणण्याची परवानगी देण्याची विनंती करणारा अर्ज सादर केला. याला महिलेने विरोध केला.

“घटस्फोट घेण्याचा अधिकार हा वैयक्तिक अधिकार आहे. या खटल्यात घटस्फोटासाठी कोणताही हुकूम कधीच पारित केला गेलेला नव्हता. अपीलकर्त्यांना खटल्यातील पतीच्या निधनानंतर कायदेशीररित्या खटला चालवण्याची कोणतीही परवानगी मिळू शकत नाही. खटला भरण्याचा अधिकार अपीलकर्त्याच्या मृत्यूनंतर संपुष्टात येतो,” असे न्यायालयाने म्हटले आहे.

"दुसऱ्या शब्दात सांगायचे तर, परस्पर संमतीने घटस्फोटासाठी याचिका दाखल केल्यानंतरही, जर दोन्ही पक्षांनी संयुक्तपणे कोणताही प्रस्ताव मांडला नाही, तर न्यायालयाने पुढील चौकशी करण्याचा प्रश्नच उद्भवत नाही. हे केवळ एकाच्याच उदाहरणावर होऊ शकत नाही. पती-पत्नी, न्यायमूर्ती मंगेश पाटील आणि शैलेश ब्रह्मे यांच्या खंडपीठाने सांगितले.

न्यायाधीश पुढे म्हणाले “अपीलकर्ते असलेले आई आणि दोन भाऊ हे मृत व्यक्तीचे वारस आहेत, पण त्यांना रेकॉर्डवर येण्याचा कोणताही अधिकार नाही.”

सकाळ+ चे सदस्य व्हा

ब्रेक घ्या, डोकं चालवा, कोडे सोडवा!

शॉपिंगसाठी 'सकाळ प्राईम डील्स'च्या भन्नाट ऑफर्स पाहण्यासाठी क्लिक करा.

Read latest Marathi news, Watch Live Streaming on Esakal and Maharashtra News. Breaking news from India, Pune, Mumbai. Get the Politics, Entertainment, Sports, Lifestyle, Jobs, and Education updates, मराठी ताज्या बातम्या, मराठी ब्रेकिंग न्यूज, मराठी ताज्या घडामोडी. And Live taja batmya on Esakal Mobile App. Download the Esakal Marathi news Channel app for Android and IOS.

IPL 2026 Auction live : खिशात नाही दाणा अन्... ! Mumbai Indians च्या खेळीने सारे चक्रावले; CSK च्या रणनीतीने KKR चा खिसा कापला...

Latest Marathi News Live Update : मुक्ताईनगर तालुक्यात ज्वारीचे क्षेत्र घटले, मका २७० हेक्टरने लागवड वाढली

दिग्पाल लांजेकरांच्या श्री शिवराज अष्टकातील सहावे पुष्प भेटीला; महाराजांची आग्रा स्वारी दिसणार, चित्रपटाचं नाव काय?

Maharashtra Politics: काँग्रेसचा मोठा नेता शिवसेना शिंदे गटाच्या वाटेवर? पालिका निवडणुकीआधी राजकीय भूकंपाचे संकेत

Hasan Mushrif : ‘आम्ही केलं; आता जबाबदारी तुमची’ शेंडा पार्क वैद्यकीय नगरीत मंत्री हसन मुश्रीफ यांचा ठाम संदेश

SCROLL FOR NEXT