brothers sentenced to life in cousins murder case 
कोल्हापूर

चुलत भावाच्या खून प्रकरणी सख्ख्या भावांना जन्मठेप

लुमाकांत नलवडे

कोल्हापूर : बेले (ता. करवीर) येथे चुलत भावाच्या खून प्रकरणी विजय दिनकर कांरडे (वय 42) आणि राजेंद्र दिनकर कारंडे (वय 39)  या सख्ख्या भावांना जन्मठेप आणि प्रत्येकी वीस हजार रुपये दंड तसेच दंड न दिल्यास एक वर्षाची साधी कैद अशी शिक्षा जिल्हा व सत्र न्यायाधीश (क्र.3) एम.के.जाधव यांनी ही शिक्षा सुनावली. चुलत भाऊ धनाजी कारंडे यांच्या खून प्रकरणी ही शिक्षा सुनावण्यात आली. तर आरोपींचे वडील दिनकर यांची निर्दोष मुक्तता करण्यात आली. 

जागेच्या कारणावरून 28 फेब्रुवारी 2018 ला सकाळी नऊ वाजता बेले (ता.करवीर) येथे ही घटना घडली होती. इस्पुर्ली पोलिस ठाण्यात याबाबतचा गुन्हा नोंद झाला होता. सरकारी वकील अमिता ए. कुलकर्णी यांनी फिर्यादीच्यावतीने काम पाहिले. 

मयत धनाजी कारंडे हा राजेंद्र कारंडे याच्या घराशेजारी घर बांधत होता. त्यासाठी चिरा ठेवण्यासाठी यातील फिर्यादी नामदेव कारंडे व मयत धनाजी हे साफसफाई करीत असताना विजय कारंडे हा तेथे येवून "तुम्ही येथे काय करता, ही जागा आमची आहे. असे म्हणून यातील नामदेव व धनाजी यांना शिवीगाळ करत तुम्हाला आज जिवंत ठेवणार नाही, असे म्हणून हातातील बांबू घेवून मयत धनाजीच्या डोकीत मारला. त्यामुळे तो गंभीर जखमी होवून खाली पडला. त्याला उठविण्यासाठी नामदेव कारंडे गेले असता राजेंद्र कारंडे याने त्याचे हातातील काठी नामदेव यांच्या डोकीत मारली. नामदेव हे आरडा- ओरड करीत असताना त्यांची आई जखमी सखुबाई कारंडे सोडवण्यासाठी गेल्या असता यातील आरोपी राजेंद्र याने त्याचे हातातील काठी डोकीत मारून जखमी केले. तसेच आरोपी विजय कारंडे, राजेंद्र कारंडे, दिनकर कारंडे यांनी शिवीगाळ करून लाथाबुक्‍क्‍यांनी मारहाण केली. मयत धनाजी कारंडे याला जिवे ठार मारण्याचा प्रयत्न केला, अशी फिर्यादी नामदेव कारंडे यांनी छत्रपती प्रमिलाराजे रुग्णालयातील पोलिस चौकीत दिली. उपचार घेत असताना फिर्याद दिल्याने खुनाचा प्रयत्न आणि इतर कलमांनुसार गुन्हा दाखल झाला. त्यानंतर खासगी रुग्णालयात 8 मार्च 2018 ला धनाजीचा मृत्यू झाला. त्यामुळे खुनाचा गुन्हा दाखल होऊन तपास इस्पुली पोलीस ठाण्याचे तत्कालीन सहाय्यक पोलीस निरीक्षक ए. जी. पोवार यांनी केला व दोषारोपपत्र पाठवले. 

खटल्याची सुनावणी जिल्हा व सत्र न्यायाधीश एम. के. जाधव यांच्यासमोर झाली. सुनावणीत सरकारी पक्षातर्फे एकूण दहा साक्षीदार तपासण्यात आले. या खटल्यामध्ये प्रत्यक्ष खुन होताना पाहणारे प्रत्यक्षदर्शी, साक्षीदार डॉक्‍टर आणि तपासी अधिकारी यांची साक्ष नोंदविण्यात आली. दोन्ही बाजूच्या युक्तीवादानंतर न्यायालयाने विजय कारंडे आणि राजेंद्र कारंडे या सख्ख्या भावांना जन्मठेप आणि प्रत्येकी वीस हजार रुपये दंडाची शिक्षा ठोठवण्यात आली. दंड न दिल्यास एक वर्षाची साधी कैद अशी शिक्षा ठोठवण्यात आली. 
सरकारी पक्षातर्फे सहाय्यक सरकारी वकील अमिता ए.कुलकर्णी यांनी काम पाहिले. या खटल्याच्या कामी महिला पोलिस हेडकॉन्स्टेबल नाझनीन देसाई व ऍड. भारत ए. शिंदे यांचे सहकार्य लाभले. 

व्हीसीद्वारे सुनावली शिक्षा 

कोविड-19मुळे व्हीसीद्वारे सुनावणी झाली. यामध्ये विजय दिनकर कारंडे (वय 42) हा सध्या कारागृहात होता. त्याला व्हीसीद्वारे न्यायाधिशांनीही ही शिक्षा सुनावली, तर राजेंद्र दिनकर कारंडे (वय 39) याला जामीन मंजूर झाला होता. वडील दिनकर यांना गुन्ह्यातून निर्दोष मुक्त केल्याची माहिती सरकारी वकील अमिता ए. कुलकर्णी यांनी दिली.

संपादन - धनाजी सुर्वे 

सकाळ+ चे सदस्य व्हा

ब्रेक घ्या, डोकं चालवा, कोडे सोडवा!

शॉपिंगसाठी 'सकाळ प्राईम डील्स'च्या भन्नाट ऑफर्स पाहण्यासाठी क्लिक करा.

Read latest Marathi news, Watch Live Streaming on Esakal and Maharashtra News. Breaking news from India, Pune, Mumbai. Get the Politics, Entertainment, Sports, Lifestyle, Jobs, and Education updates, मराठी ताज्या बातम्या, मराठी ब्रेकिंग न्यूज, मराठी ताज्या घडामोडी. And Live taja batmya on Esakal Mobile App. Download the Esakal Marathi news Channel app for Android and IOS.

Pune News: कुत्रा भुंकल्याने वाद पेटला; वाघोलीत दोन बहिणींवर दगड, सळई अन् लाथाबुक्क्यांनी हल्ला

Premium|Mithu Sen Artist : भाषा आणि रूढींना बगल देणारी कलावंत...

Pune Family Crime News : आईला बाहेर पाठवलं, ‘आधारकार्ड आणतो’ म्हणत घरी आला; मामाचा खून करून भाच्याची आत्महत्या

Sex Racket Busted : वाराणसीत खानावळ-बस बुकिंगच्या आडून 'कोडवर्ड' द्वारे सुरु होता वेश्याव्यवसाय; गेस्ट हाऊसवर छापा, ४ महिलांसह ७ जण ताब्यात

ICAI Global Expansion : जगातील ५० देशांत आयसीएआयचे जाळे निर्माण करण्याचे उद्दिष्ट आयसीएआयच्या राष्ट्रीय परिषदेत माहिती

SCROLL FOR NEXT