Warmest Year esakal
देश

Warmest Year: पृथ्वी नामशेष होण्याच्या मार्गावर...2014-2023 आत्तापर्यंतचे सर्वात उष्ण दशक, WMO चा धक्कादायक अहवाल समोर

Warmest Year: हिमनद्यांच्या बर्फामुळे विक्रमी नुकसान झाले आहे. WMO ने मंगळवारी जाहीर केलेल्या आपल्या अहवालात ही माहिती दिली आहे.

Sandip Kapde

Warmest Year: संयुक्त राष्ट्रांच्या अहवालानुसार, 2023 हे गेल्या दहा वर्षांतील सर्वात उष्ण वर्ष होते. 2023 ने सर्व जागतिक उष्णतेचे रेकॉर्ड मोडले आहेत. 2014 ते 2023 या वर्षात उष्णतेच्या लाटेचा महासागरांवर परिणाम झाला. हिमनद्यांच्या बर्फामुळे विक्रमी नुकसान झाले आहे. WMO ने मंगळवारी जाहीर केलेल्या आपल्या अहवालात ही माहिती दिली आहे.

आपल्या वार्षिक स्टेट ऑफ क्लायमेट रिपोर्टमध्ये, WMO ने म्हटले आहे की 2023 मध्ये जागतिक सरासरी पृष्ठभागाचे तापमान 1850-1900 पूर्व-औद्योगिक कालावधीच्या सरासरीपेक्षा 1.45 अंश सेल्सिअस जास्त होते. 2016 मध्ये नोंदवलेल्या पूर्व-औद्योगिक काळाच्या तुलनेत हे 1.29 अंश सेल्सिअसच्या वाढीपेक्षा लक्षणीय आहे.

2014 आणि 2023 मधील जागतिक सरासरी पृष्ठभागाच्या तापमानाची दशकातील सरासरी पूर्व-औद्योगिक सरासरीपेक्षा 1.2 अंश सेल्सिअस जास्त होती. त्यामुळे तर 2014 ते 2023 हा काळ सर्वात उष्ण दशक म्हणून नोंदवला गेला आहे. या 10 वर्षात महासागरांवर उष्णतेच्या लाटांचा परिणाम झाला. तसेच, हिमनद्यांचे बर्फाचे विक्रमी नुकसान झाले.

जागतिक हवामान संघटना (WMO) च्या अहवालात असे म्हटले आहे की, ही आकडेवारी 'सर्वात उष्ण 10 वर्षांच्या कालावधी'च्या शेवटी आली आहे. युनायटेड नेशन्सचे अँटोनियो गुटेरेस म्हणाले की, या अहवालावरून आपली पृथ्वी नामशेष होण्याच्या मार्गावर असल्याचे दिसून येते.

अँटोनियो गुटेरेस म्हणाले, "आपला ग्रह संकटाची चिन्हे दाखवत आहे. जीवाश्म इंधन प्रदूषण चार्ट हे दर्शविते की हवामानाचे किती नुकसान होत आहे. पृथ्वीवर किती वेगाने बदल होत आहेत याचा इशारा आहे."

डब्ल्यूएमओचे सचिव आंद्रिया सेलेस्टे साऊलो म्हणाले, "या अहवालाकडे जगाने रेड अलर्ट म्हणून पाहिले पाहिजे. उष्णतेचे रेकॉर्ड पुन्हा एकदा मोडले गेले आहेत. आम्ही २०२३ मध्ये जे पाहिले त्यामध्ये उष्णतेच्या लाटा वाढल्या, विशेषत: महासागरांमध्ये, हिमनद्या वितळल्या. अंटार्क्टिक महासागरातील बर्फाचे नुकसान झाले. एकूणच, हे सर्व चिंतेचे कारण आहे. गेल्या वर्षी उष्णतेच्या लाटेने जागतिक महासागराचा जवळजवळ एक तृतीयांश भाग व्यापला होता."

संकटात आशेचा किरण -

युनायटेड नेशन्स वेदर अँड क्लायमेट संस्थेने या संकटात आशेचा किरण दाखवला आहे. संस्थेने सांगितले की या काळात अक्षय ऊर्जा उत्पादनात वाढ झाली आहे, जी आशेच्या किरणापेक्षा कमी नाही. 2022 च्या तुलनेत मुख्यतः सौर, पवन आणि जलविद्युतद्वारे गेल्या वर्षी अक्षय ऊर्जा क्षमतेत सुमारे 50 टक्क्यांनी वाढ झाल्याचे अहवालात म्हटले आहे. (Latest Marathi News)

पृथ्वीचे दीर्घकालीन तापमान वाढ 1.5C मर्यादेपेक्षा कमी ठेवण्याची आणि हवामानातील अराजकतेची सर्वात वाईट परिस्थिती टाळण्याची जगाकडे अजूनही संधी आहे. नवीकरणीय ऊर्जा हा यासाठी मार्ग असू शकतो, असे गुटेरेस यांनी सांगितले. 

सकाळ+ चे सदस्य व्हा

ब्रेक घ्या, डोकं चालवा, कोडे सोडवा!

शॉपिंगसाठी 'सकाळ प्राईम डील्स'च्या भन्नाट ऑफर्स पाहण्यासाठी क्लिक करा.

Read latest Marathi news, Watch Live Streaming on Esakal and Maharashtra News. Breaking news from India, Pune, Mumbai. Get the Politics, Entertainment, Sports, Lifestyle, Jobs, and Education updates, मराठी ताज्या बातम्या, मराठी ब्रेकिंग न्यूज, मराठी ताज्या घडामोडी. And Live taja batmya on Esakal Mobile App. Download the Esakal Marathi news Channel app for Android and IOS.

पुण्यात २१ वर्षीय शिकाऊ डॉक्टर तरुणीनं उचललं टोकाचं पाऊल, नवव्या मजल्यावरून उडी मारत संपवलं आयुष्य

Pune Crime : मद्याच्या नशेत तरुणीचा विनयभंग करणाऱ्या पोलिस हवालदाराला अटक; हवालदाराला निलंबित करण्याचे दिले आदेश

Bail Pola Water Scarcity : पावसाचा खंड! पोळ्याला बोअरवेलच्या पाण्यावर बैलराजाची खांदेमळणी

Marathi News Live Updates : नागपूर RTO च्या परमिट विभागातील कथित अनियमिततेवरून मनसे आक्रमक

Swimming Competition : १३ वर्षीय विदीची ८१ किमी जलतरणात झेप; देश पातळीवर झालेल्यामुर्शिदाबाद स्पर्धेत द्वितीय क्रमांक

SCROLL FOR NEXT