women ministers Twitter
देश

मोदींच्या मेगा कॅबिनेटमध्ये नारीशक्तीचा गौरव!

43 खासदारांनी बुधवारी मंत्रिपदाची शपथ घेतली. यात 36 नव्या चेहऱ्यांना संधी देण्यात आलीये.

सुशांत जाधव

पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या मंत्रिमंडळात मोठा फेरबदल करण्यात आला आहे. देशाच्या इतिहासात पहिल्यांदाच एवढ्या मोठ्या प्रमाणात मंत्रिमंडळाचा विस्तार करण्यात आल्याचे पाहायला मिळाले. 43 खासदारांनी बुधवारी मंत्रिपदाची शपथ घेतली. यात 36 नव्या चेहऱ्यांना संधी देण्यात आलीये. यात सात महिला खासदरांचा समावेश आहे.

उत्तर प्रदेशच्या अनुप्रिया पटेल, कर्नाटकमधून शोभा करंदालाजे, गुजरातच्या दर्शना विक्रम जरदोश, दिल्लीहून मीनाक्षी लेखी, झारखंडच्या अन्नपूर्णा देवी, ओडिसा राज्यातून प्रतिमा भौमिक आणि महाराष्ट्राच्या भारती प्रविण पवार या 7 खासदरांनी मंत्रिपदाची शपथ घेतली. यापूर्वी मोदी सरकारच्या कॅबिनेटमध्ये अर्थमंत्री निर्मला सीतारमण, केंद्रीय मंत्री स्मृती इराणी, साध्वी निरंजन ज्योती आणि रेणुका देवी यांचा समावेश होता. या चार नावासंह नव्या 7 महिला खासदारांसह मोदींच्या मंत्रिमंडळातील महिला मंत्र्यांची संख्या आता 11 वर पोहचली आहे.

अनुप्रिया सिंग पटेल (40)

उत्तर प्रदेशच्या मिर्झापूर मतदार संघातून दुसऱ्यांदा अनुप्रिया सिंग या खासदार म्हणून निवडून आल्या आहेत. MBA च शिक्षण घेतलेल्या अनुप्रिया राजकारणाच्या मैदानात उतरण्यापूर्वी Amity University मध्ये प्राध्यापक म्हणून कार्यरत होत्या.

अनुप्रिया सिंग पटेल

शोभा करंदालाजे (54)

कर्नाटक विधानसभा आणि विधान परिषदेचे सदस्य राहिलेल्या शोभा करदांलाजे कर्नाटकमधील Udupi, Chikmagalur मतदारसंघातून खासदार म्हणून निवडून आल्या आहेत. खासदारकीची त्यांची ही दुसरी टर्म आहे. त्या देखील उच्चशिक्षित आहेत.

शोभा करंदालाजे

दर्शना विक्रम जरदोश (60)

गुजरातमधील सुरत मतदार संघातून निवडून आलेल्या दर्शना यांची ही तिसरी टर्म आहे. यापूर्वी त्यांनी सुरत महानगर पालिकेत महापौर म्हणूनही जबाबदारी पार पाडली आहे. गुजरातच्या सामाजिक कल्याण मंडळाच्या सदस्यही राहिल्या आहेत.

दर्शना विक्रम जरदोश

मिनाक्षी लेखी (54)

मिनाक्षी लेखी या पेशाने सुप्रीम कोर्टाच्या वकील असून खासदारकीची त्यांनी दुसरी टर्म आहे. नवी दिल्लीतून त्या लोकप्रतिनीधी म्हणून निवडून आल्या आहेत.

मिनाक्षी लेखी

अनुपमा देवी (51)

झारखंडच्या अनुपमा देवींची खासदारकीची पहिलीच टर्म आहे. त्यांनी यापूर्वी चारवेळा आमदारकीही भूषवली आहे. झारंखंडच्या मंत्रिमंडळात त्यांनी पाणीपुरवठा, महिला आणि बालकल्याण विभागाचा पदभार सांभाळला आहे. वयाच्या अवघ्या 30 व्या वर्षी त्यांची बिहारच्या मंत्रिमंडळात वर्णी लागली होती.

अनुपमा देवी

प्रतिमा भौमिक (52)

त्रिपूराच्या प्रतिमा भौमिक यांची खासदारकीची पहिली टर्म आहे. त्या शेतकरी कुटुंबियातून आल्या आहेत. त्रिपुरा युनिवर्सिटीतून त्यांनी बायो सायन्सची डिग्री घेतली आहे.

प्रतिमा भौमिक

भारती प्रवीण पवार (42)

महाराष्ट्रातील दिंडोरी मतदार संघातून पहिल्यांदाच खासदार झालेल्या भारती पवार यांनीही मंत्रिपदाची शपथ घेतली. नाशिक जिल्हा परिषदेच्या सदस्या राहिलेल्या भारती पवार आता मंत्री झाल्या आहेत. त्या पेशाना डॉक्टर आहेत.

सकाळ+ चे सदस्य व्हा

ब्रेक घ्या, डोकं चालवा, कोडे सोडवा!

शॉपिंगसाठी 'सकाळ प्राईम डील्स'च्या भन्नाट ऑफर्स पाहण्यासाठी क्लिक करा.

Read latest Marathi news, Watch Live Streaming on Esakal and Maharashtra News. Breaking news from India, Pune, Mumbai. Get the Politics, Entertainment, Sports, Lifestyle, Jobs, and Education updates, मराठी ताज्या बातम्या, मराठी ब्रेकिंग न्यूज, मराठी ताज्या घडामोडी. And Live taja batmya on Esakal Mobile App. Download the Esakal Marathi news Channel app for Android and IOS.

IND vs ENG 1st T20I: Abhishek Sharma ने घडवला इतिहास, पावसाच्या सरींमध्ये इंग्लंडविरुद्ध वादळी फिफ्टी ठोकत विश्वविक्रम रचला

IND vs ENG: पहिल्या T20I सामन्यात ऐनवेळी ड्रामा; अभिषेक-श्रेयसने इंग्लंडला धुतलं, पण शेवटी पावसानं खोडा घातला

IND vs ENG: अभिषेक शर्माचं वादळ घोंगवलं, तर कर्णधार श्रेयस अय्यरचेही अर्धशतक; भारताचे इंग्लंडसमोर मोठे लक्ष्य

Raigad Rain Alert: रायगडमध्ये मुसळधार पावसाचा इशारा; अलिबागसह सात तालुक्यांतील शाळा व अंगणवाड्यांना सुट्टी

Woman Success Story: ३३ गुंठ्यात फुलली यशाची बाग! दरमहा २०-२५ हजारांचा निव्वळ नफा; वडगाव आनंदच्या महिला शेतकऱ्यांची शेती ठरली इतरांसाठी प्रेरणादायी..

SCROLL FOR NEXT