Israel-Hamas War Esakal
ग्लोबल

Israel-Hamas War: रस्त्यावर गाड्या थांबवून बेछूट गोळीबार, इस्राइलवरील हमासच्या पहिल्या हल्ल्याचा व्हिडीओ व्हायरल

रस्ते अडवण्यात आले, गाड्या थांबवण्यात आल्या आणि त्यांच्यावर गोळ्या झाडण्यात आल्या...

अंकिता खाणे (Ankita Khane)

दक्षिण इस्राइलमधील एका संगीत महोत्सवात हमासने इस्राइलींवर किती क्रूरपणे अत्याचार केले हे दर्शवणारा एक नवीन व्हिडिओ समोर आला आहे. हमासचे दहशतवादी रस्ते अडवून लोकांना कसे थांबवत आहेत आणि अंदाधुंद गोळ्या झाडतात, हे या व्हिडिओमध्ये दिसून आले आहे.

इस्राइल-हमास युद्ध सुरू होऊन 17 दिवस झाले आहेत. ना इस्राइल हमासवरील हवाई हल्ले थांबवायला तयार आहे ना हमास इस्राइली शहरांवर गुप्तपणे रॉकेट डागण्यापासून परावृत्त होत आहे. दरम्यान, त्या घटनेचा एक नवीन व्हिडिओ समोर आला असून, त्यानंतर युद्ध सुरू झाले आहे. म्हणजेच दक्षिण इस्राइलमध्ये 7 ऑक्टोबर रोजी नोव्हा म्युझिक फेस्टिव्हलमध्ये झालेल्या दहशतवादी हल्ल्याशी संबंधित एक व्हिडिओ समोर आला आहे. खुद्द इस्राइलने आपल्या अधिकृत अकाऊंटवरून हे व्हिडीओ शेअर केले आहेत.

इस्राइल-हमास युद्ध सुरू होऊन 17 दिवस झाले आहेत. ना हमासवर हवाई हल्ले थांबवायला इस्राइल तयार आहे, ना हमास इस्राइली शहरांवर छुप्या पद्धतीने रॉकेट डागणे थांबवत नाही. दरम्यान, घडलेल्या घटनेचा एक नवीन व्हिडिओ समोर आला असून, त्यानंतर युद्ध सुरू झाले आहे. म्हणजेच दक्षिण इस्राइलमधील रोझी नोव्हा म्युझिक फेस्टिव्हलमध्ये ७ ऑक्टोबर रोजी झालेल्या दहशतवादी हल्ल्याशी संबंधित एक व्हिडिओ समोर आला आहे. खुद्द इस्राइलने आपल्या अधिकृत अकाऊंटवर हे शेअर केले आहे.

या उत्सवात 260 इस्राइली मारले गेले

या व्हिडिओसोबत इस्राइने कॅप्शनही लिहिले आहे.इस्राइलने लिहिले आहे की, हा व्हिडिओ हमासच्या नोव्हा फेस्टिव्हलवर झालेल्या हल्ल्याचा आहे, ज्यामध्ये 260 हून अधिक लोक मारले गेले होते. लोक तिथून पळून जाऊ नयेत म्हणून दहशतवाद्यांनी रस्ते अडवले. यानंतर त्यांनी कारमधील लोकांवर गोळ्या झाडल्या आणि गाड्या पेटवून दिल्या. कारमधून उतरून पायी पळण्याचा प्रयत्न करणाऱ्यांनाही गोळ्या घातल्या.

जगातील अनेक देश दोन बाजूंनी विभागले

इस्राइल आणि पॅलेस्टिनी दहशतवादी संघटना हमास यांच्यात सुरू असलेल्या या युद्धात आतापर्यंत दोन्ही बाजूंचे 6,000 हून अधिक लोक मारले गेले आहेत. यापैकी 4,600 हून अधिक लोक गाझा आणि 1,400 हून अधिक लोक इस्राइलमधील आहेत. युद्ध सुरू झाल्यापासून गाझामध्ये 14,000 हून अधिक लोक जखमी झाले आहेत. या युद्धामुळे जागतिक राजकारणात खळबळ उडाली आहे. एकीकडे अमेरिका, ब्रिटन आणि फ्रान्ससारखे देश इस्रायलच्या समर्थनार्थ पुढे आले आहेत, तर पॅलेस्टाईनला इराण आणि रशियासारख्या देशांचा पाठिंबा मिळत आहे.

अशातच हमासने हल्ला केला

मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, दहशतवादी संघटना हमासने हा हल्ला करण्याची संपूर्ण योजना आधीच तयार केली होती. हमासच्या 5 युनिट्सने ही योजना अंमलात आणली. सर्वप्रथम, 7 ऑक्टोबर रोजी सकाळी 6.30 वाजता क्षेपणास्त्र युनिटद्वारे 3 हजार रॉकेट डागण्यात आले. एवढ्या मोठ्या हवाई हल्ल्याने इस्राइलच्या लोकांना धक्का बसला.

त्यानंतर दहशतवादी पॅराग्लायडरमधून एअरबोर्न युनिटमधून इस्राइलमध्ये घुसले. त्यानंतर कमांडो युनिटने जमिनीवरील कुंपण कापले आणि गाझा पट्टीतून दहशतवादी इस्राइलमध्ये घुसले. यावेळी हमासचे ड्रोन युनिट हल्ला करण्यात आणि माहिती गोळा करण्यात व्यस्त राहिले. इस्राइलचा अंदाज आहे की सुमारे 1000 हमासच्या सैनिकांनी घुसखोरी केली.

हमासच्या ताज्या रॉकेट हल्ल्याचा व्हिडिओ

या युद्धात भारताचेही मोठे नुकसान झाले आहे. खरं तर, भारतात झालेल्या G-20 शिखर परिषदेत भारत, अमेरिका, सौदी, UAE आणि युरोपीय देशांदरम्यान भारत मध्य पूर्व युरोप इकॉनॉमिक कॉरिडॉरबाबत एक करार झाला होता. हे G-20 चे मोठे यश मानले जात होते.

हा करार होऊन एक महिनाही उलटला नाही तोच हमासच्या दहशतवाद्यांनी इस्रायलवर हल्ला केला आणि मध्य पूर्व पुन्हा एकदा अस्थिर झाले. या इस्राइल-हमास संघर्षामुळे जगातील दोन बड्या शक्ती अमेरिका आणि भारत यांचे आयएमईसी कॉरिडॉर प्रकल्पाचे स्वप्न भंग होताना दिसत आहे.

सकाळ+ चे सदस्य व्हा

ब्रेक घ्या, डोकं चालवा, कोडे सोडवा!

शॉपिंगसाठी 'सकाळ प्राईम डील्स'च्या भन्नाट ऑफर्स पाहण्यासाठी क्लिक करा.

Read latest Marathi news, Watch Live Streaming on Esakal and Maharashtra News. Breaking news from India, Pune, Mumbai. Get the Politics, Entertainment, Sports, Lifestyle, Jobs, and Education updates, मराठी ताज्या बातम्या, मराठी ब्रेकिंग न्यूज, मराठी ताज्या घडामोडी. And Live taja batmya on Esakal Mobile App. Download the Esakal Marathi news Channel app for Android and IOS.

D.K. Shivkumar: डीके शिवकुमार यांना मुख्यमंत्री करण्यासाठी प्रियांका गांधींचा मोठा रोल; इनसाइड स्टोरी आली समोर

Crude Oil: होर्मुझ तणावात भारताचा 'ऑइल मास्टरस्ट्रोक’! कच्चे तेल आणण्यासाठी नवा मार्ग; रशिया ठरला गेमचेंजर...

Latest Marathi News Live Update : विशाळगडावरील कुर्बनीला कोल्हापूर सर्किट बेंचकडून परवानगी

Koyna Dam : कोयना धरणाची पाणीपातळी खालावली; सातारा-सांगलीसह संपूर्ण राज्याची धाकधूक वाढली, 'महाजनकोची' वीजनिर्मिती बंद पडल्यास काय होणार?

Chanakya Life Guide : लोक अचानकपणे तुम्हाला इज्जत देणं का बंद करतात? तुमचं कुठं चुकतं पाहा

SCROLL FOR NEXT