stomach sakal
लाइफस्टाइल

Side Effects of Spicy Food: मसालेदार पदार्थ खाल्ल्याने पोटात आणि घशात जळजळ होते, मग हे उपाय नक्की करून पाहा

छातीत जळजळ होण्याच्या तक्रारी सातत्याने वाढत आहेत.

Aishwarya Musale

भारतीय जेवणात मसाल्यांना विशेष स्थान आहे. हा मसाला अन्नात चव आणि सुगंध वाढवतो. भारतीय मसाले त्यांच्या औषधी गुणधर्मांसाठी ओळखले जातात. हळदीमध्ये क्युरक्यूमिन आणि अँटीऑक्सिडंट्स भरपूर प्रमाणात असतात. ज्यामुळे शरीराची जळजळ कमी होते. काही मसाले पाचन आरोग्यासाठी देखील मदत करू शकतात. काही लोकांना मसालेदार अन्न खाल्ल्यानंतर पोटात अस्वस्थता आणि जळजळ होऊ शकते.

ओनलीमायहेल्थ नुसार, मसाले गॅस्ट्रिक अल्सर आणि ऍसिडिटीसाठी जबाबदार असल्याचे मानले जात होते. 20 व्या शतकाच्या मध्यभागी हे सिद्ध झाले की मसाल्यांमुळे अल्सर होत नाही. खरं तर, 'वर्ल्ड जर्नल ऑफ गॅस्ट्रोएन्टेरोलॉजी' मध्ये प्रकाशित झालेल्या अभ्यासानुसार, अन्नामध्ये काही सामान्य मसाल्यांचे सेवन आणि हर्बल सप्लिमेंट्सचे सेवन मानवांमध्ये पेप्टिक अल्सर रोगाशी लढण्यास मदत करू शकते.

परंतु याचा अर्थ असा नाही की मसालेदार किंवा मसालेदार अन्न खाल्ल्याने आतड्याच्या आरोग्यावर नकारात्मक परिणाम होत नाही. मसाल्यांमुळे कधीकधी पोट खराब होण्याची काही कारणे येथे आहेत. Capsaicin हे मिरचीमध्ये आढळणारे संयुग आहे आणि तीव्र उष्णतेसाठी ते जबाबदार आहे. हे पोटाच्या अस्तरांना त्रास देऊ शकते. ज्यामुळे चिडचिड किंवा अस्वस्थता होऊ शकते.

  • मसाले खाणे टाळा

  • जेवणात जास्त मसाले टाकू नका.

  • जास्त मसाल्यामुळे पोटदुखी होऊ शकते.

सकाळ+ चे सदस्य व्हा

ब्रेक घ्या, डोकं चालवा, कोडे सोडवा!

शॉपिंगसाठी 'सकाळ प्राईम डील्स'च्या भन्नाट ऑफर्स पाहण्यासाठी क्लिक करा.

Read latest Marathi news, Watch Live Streaming on Esakal and Maharashtra News. Breaking news from India, Pune, Mumbai. Get the Politics, Entertainment, Sports, Lifestyle, Jobs, and Education updates, मराठी ताज्या बातम्या, मराठी ब्रेकिंग न्यूज, मराठी ताज्या घडामोडी. And Live taja batmya on Esakal Mobile App. Download the Esakal Marathi news Channel app for Android and IOS.

Pune International Film Festival 2026 : पुणे आंतरराष्ट्रीय चित्रपट महोत्सवात ‘बाप्या’ने जिंकला सर्वोच्च मराठी चित्रपट पुरस्कार

Badlapur Child Abuse Case : बदलापूर संतापजनक घटनेने हादरलं! शाळेच्या बसमध्ये चार वर्षीय चिमुकलीवर चालकाचा अत्याचार!

Amit Shah : गुरू तेग बहादूर साहिबजींच्या शहादत सोहळ्यासाठी अमित शाह नांदेडला येणार

Pune Crime : कोंढव्यात शस्त्राच्या धाकाने तरुणाला लुटले; मोबाईल, दागिने आणि रोख रक्कम लंपास

T20 World Cup 2026: भारतीय संघ फायनलपर्यंत पोहचणार की नाही? विश्वविजेत्या कर्णधाराची भविष्यवाणी; पाकिस्तानबद्दलही केलं भाष्य

SCROLL FOR NEXT