लाइफस्टाइल

Pneumonia In Winter : थंडीत मुलांना असतो न्यूमोनियाचा धोका, अशी घ्या काळजी

हिवाळ्यात लहान मुलांची विशेष काळजी घ्यावी लागते.

Aishwarya Musale

हिवाळ्यात लहान मुलांची विशेष काळजी घ्यावी लागते. या हंगामात न्यूमोनियाचा धोका सर्वाधिक असतो. कडाक्याच्या थंडीत मोठी माणसे आणि मुले दोघेही त्रस्त झाले आहेत. हा थंडीचा ऋतू अनेक आजार घेऊन येतो. जर आपण लहान मुलांबद्दल बोललो तर त्यांना या हंगामात न्यूमोनिया होण्याचा धोका असतो.

डॉक्टरांच्या म्हणण्यानुसार तापमानात होणारी घट आणि प्रदूषणाचा दुहेरी त्रास लहान मुलांवरही होत आहे. अशा परिस्थितीत थंडीत मुलांच्या आरोग्यावर लक्ष ठेवणे अत्यंत गरजेचे असल्याचे डॉक्टरांचे म्हणणे आहे.

या टिप्स फॉलो करा

लसणाच्या पाकळ्याची पेस्ट बनवून रात्री झोपण्यापूर्वी मुलाच्या छातीवर लावा. यामुळे छातीला ऊब मिळते आणि कफ बाहेर येऊ लागतो.

मुलाचे उबदार कपड्यांसह थंड वाऱ्यापासून संरक्षण केले पाहिजे. तुमचे मूल ज्या खोलीत बसते किंवा झोपते ती खोली उबदार असल्याची खात्री करा.

तुळशीचा काढाही मुलांना देऊ शकता. यामध्ये असलेले अँटी-मायक्रोबियल आणि अँटीव्हायरल गुणधर्म मुलांना न्यूमोनियापासून वाचवतात.

मुलांना हळदीचे दूध देणे सुरू करा. हळदीमध्ये अँटी-मायक्रोबियल गुणधर्म असतात जे हिवाळ्यात पसरणाऱ्या विषाणूंपासून मुलांचे संरक्षण करण्यास मदत करतात.

लवंग आणि काळी मिरीचे पाणी देखील देऊ शकता. काळ्या मिरीमध्ये भरपूर प्रमाणात अँटीऑक्सिडेंट असतात, जे रोगप्रतिकारशक्ती वाढवण्यास मदत करतात. त्याचप्रमाणे लवंगातही अँटी-मायक्रोबियल गुणधर्म असतात.

तुम्हाला श्वास घेण्यास त्रास होत असल्यास, ताबडतोब डॉक्टरांचा सल्ला घ्या.

ही लक्षणे दिसून येतात

न्यूमोनिया असलेल्या काही मुलांना खोकला आणि सौम्य ताप येतो. त्याचबरोबर काही मुले अशी आहेत ज्यांचे खाणे-पिणे कमी झाले आहे आणि श्वास घेण्यासही त्रास होतो.

सकाळ+ चे सदस्य व्हा

ब्रेक घ्या, डोकं चालवा, कोडे सोडवा!

शॉपिंगसाठी 'सकाळ प्राईम डील्स'च्या भन्नाट ऑफर्स पाहण्यासाठी क्लिक करा.

Read latest Marathi news, Watch Live Streaming on Esakal and Maharashtra News. Breaking news from India, Pune, Mumbai. Get the Politics, Entertainment, Sports, Lifestyle, Jobs, and Education updates. And Live taja batmya on Esakal Mobile App. Download the Esakal Marathi news Channel app for Android and IOS.

नगराध्यक्षांची निवड जनतेतूनच! दिवाळीतच वाजणार निवडणुकांचा बिगुल; पहिल्या टप्प्यात नगरपालिका किंवा झेडपी, पंचायत समित्यांची निवडणूक

Morning Breakfast Recipe: सकाळी नाश्त्यात बनवा हेल्दी एग रोल, पाहा रेसिपीचा Video

आजचे राशिभविष्य - 03 ऑक्टोबर 2025

अग्रलेख : अस्वस्थ स्वातंत्र्ययोद्धा

आजचे पंचांग आणि दिनविशेष - 03 ऑक्टोबर 2025

SCROLL FOR NEXT