Aspiring for village administration, disappearing from the village while doing social work 
कोल्हापूर

गावाच्या प्रशासकाठी इच्छुक, समाजकार्य करताना गावतून गायब

सुनील पाटील

कोल्हापूर: जिल्ह्यातील ग्रामपचायतींवर प्रशासक नियुक्ती करण्यासाठी हालचाली सुरू होत्या. यावेळी, आपण किती समाजसेवक आहे, हे दाखविण्याची एकही संधी प्रशासक नियुक्तीसाठी इच्छुक असणाऱ्यांनी सोडली नाही. मात्र, अधिकारीच प्रशासक म्हणून नियुक्त झाल्यानंतर हे गावची सेवा करण्याचे नियोजन करणारे "माझे कुटुंब, माझी जबाबदारी' यासारख्या मोहिमेपासून चार हात लांबच आहेत. 
हे लोक प्रशासक नियुक्ती दरम्यान आम्ही किती समाजसेवक आहे आणि गावचे हित जोपासणारे आहोत हे दाखवत होते. आता "माझे कुटुंब, माझी जबाबदारी' या महत्त्वाकांक्षी मोहिमेत त्यांना आपले काम दाखविण्याचे संधी असतानाही या मोहिमेपासून लांब राहिले आहेत. आशा वर्कर्स, अंगणवाडीसेविका, आरोग्य अधिकारी, तलाठी, ग्रामसेवक, तहसीलदार हे काम प्रामाणिकपणे करत आहेत, यात दुमत नाही. याला जर अशा समाजसेवक स्वयंसेवकांची जोड मिळाल्यास जिल्हा कोरोनामुक्त होण्यास फार वेळ लागणार नाही, अशी परिस्थिती आहे. 
सुमारे 400 ग्रामपंचातींवर प्रशासक नियुक्त करायचे होते. यावेळी, एका-एका गावात 50 ते 100 जण इच्छुक होते. ग्रामपंचायतीवर प्रशासक होण्यासाठी गाव-पातळीवरील नेत्यांपासून ते जिल्हा आणि राज्यपातळीवरील लोकप्रतिनिधींना साकड घालत राहिले. गावात मी काय करतो, हे सांगण्यासाठी अनेक धडपड केली. मात्र, सरकारने प्रशासक म्हणून अधिकाऱ्यांचीच नियुक्ती केली. आता त्या दिवसापासून या तथाकथित समाजसेवकांनी ग्रामपंचायतीचे तोंड बघणेही बंद केले. आता अशा समाजसेवक आणि स्वयंसेवकांची नितांत गरज आहे. घरोघरी जाऊन सरकार पथकाला "माझे कुटुंब, माझी जबाबदारी' या मोहिमेला हातभार लावणे अपेक्षित आहे. या कार्यालयात काही सामाजिक सेवा, तरुण मंडळांकडूनही चांगला प्रतिसाद मिळत आहे. याला हाता या स्वयंसेवकांनीही पुढाकार घेण्याची गरज आहे. यामुळे ही मोहीम अधिक क्षमतेने पार पडू शकते. 

इच्छुकांनी पुढे येण्याची गरज 
जिल्ह्यातील "माझे कुटुंब, माझी जबाबदारी' या मोहिमेमुळे जिल्ह्यात प्रत्येक घरा-घरांतील कोरोनासदृश रुग्ण शोधण्यास मदत होत आहे. त्यामुळे या सर्वांनी या मोहिमेत गावपातळीवरील तरुणांनी सहभाग घेणे गरजेचे आहे.

संपादन - यशवंत केसरकर

सकाळ+ चे सदस्य व्हा

ब्रेक घ्या, डोकं चालवा, कोडे सोडवा!

शॉपिंगसाठी 'सकाळ प्राईम डील्स'च्या भन्नाट ऑफर्स पाहण्यासाठी क्लिक करा.

Read latest Marathi news, Watch Live Streaming on Esakal and Maharashtra News. Breaking news from India, Pune, Mumbai. Get the Politics, Entertainment, Sports, Lifestyle, Jobs, and Education updates. And Live taja batmya on Esakal Mobile App. Download the Esakal Marathi news Channel app for Android and IOS.

Nagpur News: नावडत्या भेंडीच्या भाजीवरून घर सोडले; आईशी घातला वाद; १७ वर्षीय मुलाने ट्रेनने गाठली दिल्ली

ENG vs IND,3rd Test: बुमराहने कॅच घेतला अन् सिराजने इंग्लंडच्या सलामीवीराच्या समोर जाऊन केलं आक्रमक सेलिब्रेशन; Video

Nagpur News: मान हॉटेलमधील कुंटणखान्यावर छापा; जबलपूर महामार्गावरील घटना, पीडितेची सुटका, ६० हजारांचा ऐवज जप्त

Latest Marathi News Updates :दोन गट हातात कोयता घेऊन आमनेसामने; पोलिसांच्या तत्परतेने अनर्थ टळला

Nagpur News : ऑनलाइन बेटिंग रॅकेटचा पर्दाफाश; २० कोटींचे व्यवहा, छत्तीसगढ पोलिसांकडून नागपुरात सहा जणांना अटक

SCROLL FOR NEXT