Bank Fraud Sakal
Personal Finance

Bank Fraud: बँकांमधील फसवणुकीच्या प्रकरणांमध्ये वाढ; एका वर्षात 36,000 प्रकरणे समोर, खासगी बँकांकडून अधिक तक्रारी

Bank Fraud: बँकांशी संबंधित फसवणूकीची प्रकरणे गेल्या आर्थिक वर्षात 36,075 पर्यंत वाढली आहेत. या कालावधीत फसवणूकीतून गोळा केलेली रक्कम 46.7 टक्क्यांनी घसरून 13,930 कोटी रुपये झाली.

राहुल शेळके

Bank Fraud: बँकांशी संबंधित फसवणूकीची प्रकरणे गेल्या आर्थिक वर्षात 36,075 पर्यंत वाढली आहेत. या कालावधीत फसवणूकीतून गोळा केलेली रक्कम 46.7 टक्क्यांनी घसरून 13,930 कोटी रुपये झाली. ही माहिती रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाच्या वार्षिक अहवालात देण्यात आली आहे. 2023-24 या आर्थिक वर्षात फसवणूकीच्या प्रकरणांची संख्या वाढून, 36,075 पर्यंत वाढली, जी एका वर्षापूर्वी 13,564 होती.

सर्वात जास्त फसवणूक कुठे?

गेल्या तीन वर्षांत, फसवणूकीच्या प्रकरणांमध्ये खाजगी क्षेत्रातील बँकांची सर्वाधिक फसवणूक झाली आहे, परंतु सार्वजनिक क्षेत्रातील बँकांनी पूर्वीप्रमाणेच सर्वाधिक योगदान दिले आहे. सार्वजनिक क्षेत्रातील बँकांमधील फसवणूक प्रामुख्याने कर्ज प्रकारात होती.

आरबीआयने वार्षिक अहवालात म्हटले आहे की डिजिटल पेमेंट, इंटरनेट आणि कार्ड पेमेंटसह सर्वात जास्त डिजिटल फसवणूक झाली आहे. आरबीआयने सांगितले की, कार्ड आणि इंटरनेट संबंधित फसवणूकीची संख्या आर्थिक वर्ष 2022 मध्ये 3,596 होती, जी वित्तीय वर्ष 2024 मध्ये 29,082 पर्यंत वाढली.

फसवणूक पकडण्यासाठी अधिक वेळ लागला

डेटाच्या विश्लेषणामध्ये असेही दिसून आले आहे की फसवणूकीच्या प्रकरणांमध्ये आणि फसवणूक पकडण्यासाठी खूप वेळ लागला आहे. आरबीआयने वेळोवेळी फसवणूक टाळण्यासाठी मार्गदर्शक तत्त्वे जारी केली आहेत.

परंतु तरीही फसवणूकीची प्रकरणे वेगाने वाढत आहेत. इतकी जागरूकता करुनही फसवणूक करणारे ओटीपी मिळविण्यात यशस्वी होत आहेत. ज्यामुळे फसवणूकीची प्रकरणे वेगाने वाढत आहेत.

सकाळ+ चे सदस्य व्हा

ब्रेक घ्या, डोकं चालवा, कोडे सोडवा!

शॉपिंगसाठी 'सकाळ प्राईम डील्स'च्या भन्नाट ऑफर्स पाहण्यासाठी क्लिक करा.

Read latest Marathi news, Watch Live Streaming on Esakal and Maharashtra News. Breaking news from India, Pune, Mumbai. Get the Politics, Entertainment, Sports, Lifestyle, Jobs, and Education updates. And Live taja batmya on Esakal Mobile App. Download the Esakal Marathi news Channel app for Android and IOS.

झुपेडियानं लुटलं! फोटोला रिव्ह्यू देताच पैसे मिळणार, स्कीमने गंडवलं; तरुणांसह शिक्षक अन् कर्मचाऱ्यांची कोट्यवधींची फसवणूक

Latest Marathi News Updates : आरोग्य मंत्री प्रकाश आंबिटकर यांच्या सुरक्षेत मोठी चूक...

Crime News: प्रेमविवाहाचा भीषण शेवट! पतीने पत्नीला रस्त्यावर गोळ्या घालून संपवलं, मृतदेहाजवळ पिस्तूल घेऊन उभा राहीला

"मला तो मुलगा आवडला" लग्नाबद्दल रिंकूचा खुलासा; म्हणाली "मी अतिशय भावनिक.. "

Nagpur Accident: नागपूरच्या गिट्टीखदान चौकात शिवशाही बसच्या धडकेत ६० वर्षीय वृद्धाचा मृत्यू

SCROLL FOR NEXT