पाकिस्तान आर्थिक संकटात; IMF ने नाकारले कर्ज

आयएमएफ आणि पाकिस्तानचे अर्थमंत्री यांच्यात वॉशिंग्टनमध्ये सुरू असलेली चर्चा ठरली निष्फळ
इमरान ख़ान
इमरान ख़ानsakal
Updated on

इस्लामाबाद : कर्जाच्या दलदलीत बुडालेल्या पाकिस्तानसाठी आशेचा शेवटचा किरणही दूर होताना दिसत आहे. आंतरराष्ट्रीय नाणेनिधीने (IMF) पाकिस्तानला 6 अब्ज डॉलर्सचे कर्ज नाकारले आहे. एवढेच नाही तर IMF ने हे देखील स्पष्ट केले आहे की 1 अब्ज डॉलर्सचा पहिला हप्ता पाकिस्तानला दिला जाणार नाही.

आयएमएफ आणि पाकिस्तानचे अर्थमंत्री यांच्यात वॉशिंग्टनमध्ये सुरू असलेली चर्चा निष्फळ ठरली आहे. पाकिस्तानच्या सर्व मोठ्या माध्यमांनी याची पुष्टी केली आहे. मात्र, आतापर्यंत इम्रान खान सरकारकडून कोणतेही अधिकृत विधान करण्यात आलेले नाही.

पाकिस्तानवर आहे प्रचंड दबाव

एक्सप्रेस ट्रिब्यूनने रविवारी प्रसिद्ध केलेल्या अहवालात म्हटले आहे की, अमेरिकेचे अर्थमंत्री शौकत तारेक यांची टीम आणि IMF यांच्यात 11 दिवस चाललेली चर्चा आतापर्यंत अनिर्णीत राहिली आहे. यानंतर बैठक औपचारिकपणे संपली. ही बैठक 4 ऑक्टोबर रोजी सुरू झाली आणि 15 ऑक्टोबरपर्यंत चालली.

या अहवालात म्हटले आहे की, शौकत वॉशिंग्टनमध्ये मुक्कामादरम्यान पाकिस्तान सरकारने पुन्हा एकदा वीज आणि पेट्रोलियम पदार्थांचे दर वाढवले. मात्र, आयएमएफची टीमही कर संकलन वाढवण्यावर भर देत होती.

इमरान ख़ान
तिरुमूर्तीनी UNGA सभेत भारताला निरीक्षकाचा दर्जा देण्याचा मांडला प्रस्ताव

आयएमएफ कर संकलन वाढवण्यासाठी पाकिस्तान सरकारवर सातत्याने आग्रह करत आहे, पण पाकिस्तान सरकारची मजबुरी म्हणजे ती ही अट स्वीकारू शकत नाही. अमेरिकेत राहणारे पाकिस्तानी वंशाचे व्यापारी साजिद तरड यांनी पत्रकार आलिया शाहला सांगितले-इम्रान सरकार कर संकलन वाढवू शकत नाही.याचे कारण देशातील प्रत्येक मोठा व्यापारी भ्रष्टाचारी आहे आणि तो इम्रान सरकारच्या राजवटीचा एक भाग आहे. इम्रान यांनी प्रयत्न केला तरी काही मिनिटांतच सरकार पडेल. म्हणूनच वीज आणि पेट्रोलियमचे दर वाढवून गरीब माणसाला लक्ष्य केले जात आहे.

इम्रानची समस्या अशी आहे की आता फायनान्शिअल अॅक्शन टास्क फोर्सची बैठक लवकरच होणार आहे. त्याची तारीख अजून ठरलेली नाही. जर आयएमएफ कर्ज देत नसेल आणि एफएटीएफनेही जाळे घट्ट केले तर देश दिवाळखोरीत जाण्याची खात्री आहे. सध्या पाकिस्तान जगातील 10 अशा देशांमध्ये सामील झाला आहे, की ज्यांच्याकडे सर्वाधिक परदेशी कर्ज आहे.

सकाळ+ चे सदस्य व्हा

ब्रेक घ्या, डोकं चालवा, कोडे सोडवा!

शॉपिंगसाठी 'सकाळ प्राईम डील्स'च्या भन्नाट ऑफर्स पाहण्यासाठी क्लिक करा.

Read latest Marathi news, Watch Live Streaming on Esakal and Maharashtra News. Breaking news from India, Pune, Mumbai. Get the Politics, Entertainment, Sports, Lifestyle, Jobs, and Education updates, मराठी ताज्या बातम्या, मराठी ब्रेकिंग न्यूज, मराठी ताज्या घडामोडी. And Live taja batmya on Esakal Mobile App. Download the Esakal Marathi news Channel app for Android and IOS.

Marathi News Esakal
www.esakal.com