Cyber Crime Sakal
देश

Cyber Crime: 15 हजार रुपये फी भरून शिका सायबर क्राइम, आला 'नवीन जमतारा'

पोलीस अलीकडच्या काळात मोठ्या प्रमाणात सायबर फसवणुकीच्या प्रकरणांचा शोध घेत आहेत.

राहुल शेळके

Cyber Crime: हरियाणा आणि इतर राज्यांमधील पोलीस अलीकडच्या काळात मोठ्या प्रमाणात सायबर फसवणुकीच्या प्रकरणांचा शोध घेत आहेत. फिशिंग नेटवर्कच्या तपासात, गेल्या आठवड्यात नूहमधील 300 ठिकाणी छापे टाकल्यानंतर 65 जणांना अटक करण्यात आली.

पोलिसांनी हरियाणा-राजस्थान सीमेवर, अलवर आणि भरतपूरमधील गावांवर छापे टाक, जिथे सायबर क्राईम प्रशिक्षण सत्रे आयोजित केली जातात, असे वरिष्ठ पोलिस अधिकाऱ्यांनी सांगितले.

27 एप्रिलच्या रात्री, सायबर क्राइम विरुद्ध हरियाणा पोलिसांच्या अशा सर्वात मोठ्या क्षेत्रीय ऑपरेशनमध्ये सुमारे 5,000 पोलिसांनी 14 गावांवर हल्ला केला. छाप्यांमध्ये अटक करण्यात आलेल्या 125 संशयितांपैकी 65 जणांना नंतर अटक करण्यात आली आणि 16 जणांनावर गुन्हा दाखल करण्यात आला.

एका अधिकाऱ्याने सांगितले की, तरुण फक्त लॅपटॉप, मोबाइल फोन आणि नोंदणी नसलेले सिमकार्ड वापरून विविध फिशिंग तंत्र शिकण्यासाठी या सत्रांसाठी 10,000 ते 15,000 रुपये देतात.

सायबर क्राईम तज्ञांनी सांगितले की फिशिंग तंत्रांसाठी प्रशिक्षण केंद्रे फार पूर्वीपासून अस्तित्वात आहेत. येथे, सहभागींना फक्त हॅक कसे करायचे हे शिकवले जात नाही तर मन वळवण्याची कला देखील शिकवली जाते.

या गावांमध्ये सायबर फसवणुकीसाठी 100 हून अधिक प्रशिक्षण शाळा चालवल्या जात असल्याचे आरोपींनी पोलिसांना सांगितले. अहवालानुसार, फिशिंग आणि ओएलएक्स कोर्सची फसवणूक सर्वात स्वस्त आहे. त्यांची फी 10,000 रुपये ते 15,000 रुपये प्रति महिना आहे. सर्वात महाग म्हणजे "सेक्स्टॉर्शन" किंवा हनीट्रॅपचा कोर्स. हा अभ्यासक्रमही तीन महिन्यांचा आहे.

हरियाणा गुन्हे शाखेच्या आकडेवारीनुसार राज्यात यावर्षी 1 जानेवारी ते 30 मार्च दरम्यान 25,659 सायबर तक्रारी नोंदवण्यात आल्या आहेत. यापैकी जवळपास 30% गुडगावमध्ये आणि आणखी 14% फरिदाबादमध्ये दाखल झाल्या आहेत.

सकाळ+ चे सदस्य व्हा

ब्रेक घ्या, डोकं चालवा, कोडे सोडवा!

शॉपिंगसाठी 'सकाळ प्राईम डील्स'च्या भन्नाट ऑफर्स पाहण्यासाठी क्लिक करा.

Read latest Marathi news, Watch Live Streaming on Esakal and Maharashtra News. Breaking news from India, Pune, Mumbai. Get the Politics, Entertainment, Sports, Lifestyle, Jobs, and Education updates. And Live taja batmya on Esakal Mobile App. Download the Esakal Marathi news Channel app for Android and IOS.

Junnar Beef Seized: 'जुन्नरला चार गाई व दोन टन गोमांस जप्त'; जुन्नर पोलिसांची धडक कारवाई

Latest Marathi News Live Update: डाळी उत्पादक शेतकऱ्यांनी नोंदणी केल्यास नाफेड मार्फत भारत सरकार ते खरेदी करणार-अमित शाह

OBC Reservation : धनगर समाजाने सत्ता काबीज करुन ओबीसींचं आरक्षण वाढवावं; प्रकाश आंबेडकरांनी सांगितला नवा फॉर्म्युला

Mumbai Politics: तीन महिन्यांत ५ भेटी… ठाकरे बंधुंची युती पक्की की अजूनही चर्चा? पाहा सर्वात चर्चेत असलेली राजकीय भेटीची टाइमलाइन

Kojagiri Pournima 2025: कोजागिरी पौर्णिमेनिमित्त तुळजापूर मार्ग मंगळवारपर्यंत बंद; जाणून घ्या पर्यायी मार्ग

SCROLL FOR NEXT