Tedros adhanom ghebreyesus Tedros adhanom ghebreyesus
देश

WHO प्रमुख म्हणाले, ...तर जून ते जुलैपर्यंत कोरोनाचा तीव्र टप्पा संपू शकतो

सकाळ डिजिटल टीम

जगातील सुमारे ७० टक्के लोकांचे लसीकरण झाल्यास यावर्षी जून ते जुलैपर्यंत कोरोना साथीच्या रोगाचा तीव्र टप्पा संपू शकतो, असे जागतिक आरोग्य संघटनेचे (डब्ल्यूएचओ) प्रमुख म्हणाले. आम्ही याचीच अपेक्षा करीत आहोत. ते आपल्या हातात आहे. ही संधीची बाब नाही. ही निवडीची बाब आहे, असेही ते म्हणाले.

जागतिक आरोग्य संघटनेचे (WHO) प्रमुख टेड्रोस ॲधानोम गेब्रेयसस दक्षिण आफ्रिकेत Afrigen Biologics and Vaccines च्या भेटी दरम्यान बोलत होते. त्यांनी मॉडरेनाच्या अनुक्रमाचा वापर करून आफ्रिकेत पहिली एमआरएनए कोरोना लस तयार केली आहे. आम्ही अपेक्षा करतो की ही लस त्या संदर्भांसाठी अधिक अनुकूल असेल ज्यामध्ये ती कमी स्टोरेज मर्यादांसह आणि कमी खर्चात वापरली जाईल, असेही ते (Tedros adhanom ghebreyesus) म्हणाले.

नोव्हेंबरमध्ये क्लिनिकल चाचण्यांसाठी ही लस तयार होईल. २०२४ मध्ये मान्यता अपेक्षित आहे. Afrigen WHO आणि COVAX उपक्रमांद्वारे समर्थीत पायलट प्रकल्पाचे नेतृत्व करीत आहे. केवळ ११ टक्के आफ्रिकन लोकांना लसीकरण करण्यात आले आहे, जो जगातील सर्वांत कमी दर आहे. गेल्या आठवड्यात डब्ल्यूएचओच्या आफ्रिका कार्यालयाने सांगितले की, ७० टक्के लक्ष्य गाठण्यासाठी लसीकरण दर सहा टक्के वाढवण्याची आवश्यक आहे.

सकाळ+ चे सदस्य व्हा

ब्रेक घ्या, डोकं चालवा, कोडे सोडवा!

शॉपिंगसाठी 'सकाळ प्राईम डील्स'च्या भन्नाट ऑफर्स पाहण्यासाठी क्लिक करा.

Read latest Marathi news, Watch Live Streaming on Esakal and Maharashtra News. Breaking news from India, Pune, Mumbai. Get the Politics, Entertainment, Sports, Lifestyle, Jobs, and Education updates, मराठी ताज्या बातम्या, मराठी ब्रेकिंग न्यूज, मराठी ताज्या घडामोडी. And Live taja batmya on Esakal Mobile App. Download the Esakal Marathi news Channel app for Android and IOS.

Kalyan Election : कल्याण ग्रामीणमध्ये शिवसेना महायुतीची एकतर्फी लढत; पॅनल 30 मध्ये ठाकरे गटाचा शिंदे सेनेला बिनशर्त पाठिंबा!

Badlapur MIDC Explosion: बदलापूर 'MIDC' हादरली! केमिकल कंपनीत तासभरातच एकामागोमाग पाच ते सहा भीषण स्फोट

Nitish Kumar Hijab Controversy: नितीश कुमारांच्या ‘हिजाब’ प्रकरणातील 'ती' डॉक्टर तरूणी अखेर सरकारी नोकरीत झाली रुजू

Shakun Shastra : डोळे फडफडणे, तळहात खाजवणे, अंग थरथरणे शुभ की अशुभ? शकुन शास्त्रातील रहस्य काय सांगते पाहा..

Akola Political : अखेर ‘अकोट विकास मंचा’तून ‘एआयएमआयएम’ बाहेर; अकोटमध्ये सत्तेचा नवा खेळ सुरू!

SCROLL FOR NEXT