farmer farmer
जळगाव

सुविधा द्या..१५ हजार कंटेनर केळी निर्यात करू!

शेतकऱ्यांना फ्रूट केअरसाठी अनुदान मिळणे आवश्यक आहे.

दिलीप वैद्य


रावेर : या वर्षी जळगाव जिल्ह्यातील केळी उत्पादकांनी (Banan Farmer) स्वप्रयत्नांनी सुमारे एक हजार ५०० कंटेनर्स केळी निर्यात (Export) केली. शासनाने (government) पॅकहाउस (Packhouse), प्रीकुलिंग चेंबर्स (precooling chambers)अशा पायाभूत सुविधा उपलब्ध करून दिल्यास जिल्ह्यातून १५ हजार कंटेनर्स केळी निर्यात होऊन देशाला परकीय चलनाचा (Foreign currency) फायदा होऊ शकेल, असा विश्‍वास युवा केळी निर्यात शेतकरी विशाल अग्रवाल यांनी व्यक्त केला. (demand for banana farmer export convenience government)

मोहाडी (जि. नाशिक) येथील जाधव मंगल कार्यालयात शुक्रवारी (ता. २५) झालेल्या राज्यस्तरीय ‘विकेल ते पिकेल’ या शेतमाल निर्यात करणाऱ्या शेतकऱ्यांच्या कार्यशाळेत तालुक्यातील केळी उत्पादक शेतकऱ्यांनी आपले सादरीकरण करून आपला ठसा उमटविला.
कृषिमंत्री दादा भुसे यांनी कार्यशाळेचे उद्‌घाटन केले. विधानसभेचे उपाध्यक्ष नरहरी झिरवाळ अध्यक्षस्थानी होते. नाशिक जिल्हा परिषदेचे अध्यक्ष बाळासाहेब क्षीरसागर यांची प्रमुख उपस्थिती होती. या वेळी जिल्हा कृषी उपसंचालक अनिल भोकरे, निर्यातदार केळी उत्पादक शेतकरी प्रेमानंद महाजन आणि प्रशांत महाजन (तांदलवाडी, ता. रावेर) व वरुण अग्रवाल उपस्थित होते.

पीपीटीद्वारे सादरीकरण
कार्यशाळेत विशाल अग्रवाल यांनी ‘केळीची निर्यात’ या विषयावर मनोगत व्यक्त केले. त्यात त्यांनी पावर पॉइंट प्रेझेंटेशनद्वारे केळीचे उत्पादन, कापणी, पॅकिंग याबाबत सादरीकरण केले. श्री. अग्रवाल म्हणाले, की आंध्र प्रदेश, मध्य प्रदेशच्या धर्तीवर येथील निर्यातदार केळी उत्पादक शेतकऱ्यांना फ्रूट केअरसाठी अनुदान मिळणे आवश्यक आहे.

...या सुविधा हव्यात
बड इंजेक्शन्स, बड स्प्रे, डी हॅडिंग, स्करटिंग बॅग आणि पॅड यासाठी अनुदान उपलब्ध करून दिल्यास अधिक दर्जेदार केळी विदेशात पोचण्यास मदत होईल आणि निर्यातीत वाढ होईल. तालुक्यातील रावेर, सावदा आणि निंभोरा रेल्वेस्थानकातून केळी उत्तर भारतात वाहतूक करण्याची व्यवस्था उपलब्ध आहे; पण रेफ्रिजरेटेड कंटेनर उपलब्ध करून दिल्यास त्याचा फायदा केळी उत्पादकांना होईल, असेही त्यांनी सांगितले. जिल्ह्यात दहा पॅक हाउस, किमान दोन-तीन प्रीकुलिंग चेंबर्स आणि कोल्ड स्टोरेज उभारण्यासाठी राज्य शासनाच्या कृषी विभागाने सहकार्य करावे, असेही आवाहन त्यांनी केले. या वेळी श्री. अग्रवाल यांनी मंत्री दादा भुसे यांना खानदेशची अवीट केळी भेट दिली.

सकाळ+ चे सदस्य व्हा

ब्रेक घ्या, डोकं चालवा, कोडे सोडवा!

शॉपिंगसाठी 'सकाळ प्राईम डील्स'च्या भन्नाट ऑफर्स पाहण्यासाठी क्लिक करा.

Read latest Marathi news, Watch Live Streaming on Esakal and Maharashtra News. Breaking news from India, Pune, Mumbai. Get the Politics, Entertainment, Sports, Lifestyle, Jobs, and Education updates, मराठी ताज्या बातम्या, मराठी ब्रेकिंग न्यूज, मराठी ताज्या घडामोडी. And Live taja batmya on Esakal Mobile App. Download the Esakal Marathi news Channel app for Android and IOS.

Bihar NDA Latest Update : बिहारमध्ये निवडणुकीआधीच ‘NDA’त खेला! नितीश कुमारांनी चिराग पासवान यांच्या जागांवर दिले उमेदवार

Mohammad Shami: 'मी जर रणजी खेळू शकतो, तर वनडे का नाही?' ऑस्ट्रेलिया दौऱ्यातून वगळल्यानंतर शमीचा थेट प्रश्न

Bomb Threat: मुख्यमंत्री, उपमुख्यमंत्र्यांना ई-मेलद्वारे बॉम्बस्फोटाची धमकी; तमिळनाडू कनेक्शन?

Maharashtra Politics : विजय वडेट्टीवारांचा आरोप; सत्ताधारी महायुती निवडणुका पुढे ढकलण्याच्या प्रयत्नात; अजित पवारांच्या पक्षाची धर्मनिरपेक्षता खोटी

क्रिकेटला वेस्ट इंडिजची नव्हे, जगाला त्यांची गरज...; गौतम गंभीर स्ट्रेट टू हार्ट, पाहुण्यांच्या ड्रेसिंग रूममधील Video

SCROLL FOR NEXT