Undertaking to develop government land fraud in kolhapur marathi news 
कोल्हापूर

सरकारी जमिनी विका मालामाल व्हा

सकाळ वृत्तसेवा

कोल्हापूर :  पाचगाव (ता. करवीर) येथे कमाल नागरी जमीन धारणा कायद्याने (यूएलसी) सरकारी ताब्यात असलेली जमीन परस्पर विकून त्यावर घरे बांधल्याचा प्रकार ताजा असतानाच आता दुसऱ्या एका प्रकरणात खोटी कागदपत्रे तयार करून ग्रामपंचायतीच्या मालकीची जागा परस्पर विकण्याचा प्रकार उघडकीस आला आहे. परिसरातील सरकारी मालकीच्या जमिनी बिनधास्त विका आणि मालेमाल व्हा, असाच काही संदेश या दोन प्रकरणांतून दिला जात आहे.

पाचगाव येथील रि.स.नं. ३ या नंबरच्या ४० गुंठे जमिनीपैकी १४ गुंठे जमीन ही ‘यूएलसी’ कायद्यान्वये अतिरिक्त ठरली आहे. बनावट कागदपत्रे करून या जागेवरच प्लॉट पाडून विक्री केली. याची चौकशी प्रांताधिकारी पातळीवर सुरू असतानाच याच परिसरातील गट क्र. १७५ पैकी १० नंबरची २४ गुंठे खुली जागा सोडली आहे. याच जागेवर १९९१ मध्ये रेखांकन मंजूर केले. त्यानंतर २००२ मध्ये पुन्हा हीच जमीन गुंठेवारी केली. या आधारे जमिनीत प्लॉट पाडून त्याची बोगस कागदपत्रांद्वारे विक्री केली आहे.

बिनधास्त विका आणि मालेमाल व्हा
या जमिनीचे एकूण क्षेत्र हे ६५ गुंठे होते, त्यांपैकी २४ गुंठे जमीन अतिरिक्त ठरल्याने ती ग्रामपंचायतीला दिली. ही जमीन भौगोलिक व नैसर्गिकदृष्ट्या विकास करण्यास अडचणीची असल्याने ती पुन्हा मूळ मालकाला परत देण्याचा ठराव ग्रामपंचायतीने केला. मुळात बिगरशेती झालेल्या जमिनीचा ताबा पुन्हा मालकाला देताच येत नाही. ग्रामपंचायतीने परवडत नसल्याचे कारण यासाठी दिले असले तरी हे अधिकारही ग्रामपंचायतीला नाहीत; पण हीच जमीन पुन्हा प्लॉट पाडून विक्री केली आहे.  

गुंठेवारी कायदा लागू नाही
जिल्हाधिकाऱ्यांच्या आदेशाने बिगरशेती व खुल्या जागेवर गुंठेवारी कायदा लागू होत नाही. गुंठेवारी कायद्यानुसार २००० पूर्वीचे खरेदीपत्र असेल व त्यात रेखांकन मंजूर नसेल तर गुंठेवारी कायद्याचा अंमल या जमिनीत होऊ शकतो. या जमिनीतील खरेदीपत्र हे २००२ नंतरचे आहेत. 

हेही वाचा- आघाडीचे गणित फिसकटले; सांगलीत महापालिकेत सत्ता राखणार
लोकशाही दिनात तक्रार
ग्रामविकासमंत्री हसन मुश्रीफ, गृहराज्यमंत्री व पालकमंत्री सतेज पाटील, राज्यमंत्री राजेंद्र पाटील-यड्रावकर यांच्या उपस्थितीत ३ फेब्रुवारीला झालेल्या लोकशाही दिनातच यासंदर्भात तक्रार केली आहे. प्लॉट पाडून विकलेली व ग्रामपंचायतीच्या मालकीची ही खुली जागा पुन्हा पंचायतीला मिळावी, अशी मागणी तक्रार अर्जात केली आहे.

सकाळ+ चे सदस्य व्हा

ब्रेक घ्या, डोकं चालवा, कोडे सोडवा!

शॉपिंगसाठी 'सकाळ प्राईम डील्स'च्या भन्नाट ऑफर्स पाहण्यासाठी क्लिक करा.

Read latest Marathi news, Watch Live Streaming on Esakal and Maharashtra News. Breaking news from India, Pune, Mumbai. Get the Politics, Entertainment, Sports, Lifestyle, Jobs, and Education updates, मराठी ताज्या बातम्या, मराठी ब्रेकिंग न्यूज, मराठी ताज्या घडामोडी. And Live taja batmya on Esakal Mobile App. Download the Esakal Marathi news Channel app for Android and IOS.

राज्यात आणखी पाच न्यायालयात स्थापन होणार, शेतकऱ्यांशी संबंधित योजनेला तीन वर्षांची मुदतवाढ, मंत्रिमंडळ बैठकीत 7 महत्त्वाचे निर्णय

Best Investment: SIP, FD की RD? दरमहा 5 हजार रुपये गुंतवल्यास 10 वर्षांत कुठे मिळेल सर्वाधिक पैसा?

ST Bus: ४८ वरून थेट १०८..., कल्याण-मुरबाड मार्गावर एसटी फेऱ्यात वाढ, प्रताप सरनाईकांचा मोठा निर्णय

फक्त ४ भाग अन् घसघशीत फी! 'रामायण'मध्ये शूर्पणखा साकारणाऱ्या अभिनेत्रीला किती मिळालेलं मानधन? त्या काळातही घेतलेली तगडी रक्कम

Neeraj Chopra : राष्ट्रकुल स्पर्धेतील रौप्यपदकानंतर नीरज चोप्रा पुन्हा मैदानावर... अर्शद नदीमसह पथिरागेचा हिशोब करणार...

SCROLL FOR NEXT