health-fitness-wellness

Winter Care: सर्दी खोकला झाल्यामुळे वैतागले आहात? हे सहा उपाय करा

सकाळ डिजिटल टीम

वातावरणात बदल झाला की अनेकांना सर्दी खोकला होतो. हिवाळ्यात वातावरण गार असते. त्यामुळे काही लोकांना हा त्रास व्हायला सुरू होतो. काहीवेळा हा त्रास खूप होतो. अशावेळी काही घरगुती उपाय करून सर्दी, खोकला नियंत्रणात आणावा लागतो. मात्र काही जण डॉक्टरांकडे जाणे पसंत करतात. पण त्रास मुळापासून काढून टाकायचा असेल तर काही घरगुती उपाय करणे गरजेचे आहे.

Winter Health Tips

1) गुळण्या करा- कोमट पाण्यात एक चमचा मीठ घाला. ते घालून दिवसातून 3 ते 4 वेळा गुळण्या करा. असं केल्याने सर्दी, खोकला आणि घसादुखीपासून आराम मिळेल. तसेच घशातली सूज कमी होण्यासही मदत होईल.

2) भरपूर लसूण खा- हिवाळ्यात लसूण खाणे चांगले मानले जाते. जर दररोज कच्ची लसूण खाणार असाल तर सर्दीपासून लवकर बचाव होईल. लसूण भाजून घेऊन खाणेही चांगले राहील.

3) मीठ मिसळलेल्या पाणी नाकात टाका- एका कप पाणी घेऊन त्यात मीठ मिसळा. चांगले मिक्स करा. मग एका ड्रॉपरच्या मदतीने त्या पाण्याचे दोन थेंब नाकात टाका. दिवसातून 2 ते 3 वेळा असे केल्यास म्युकस ड्रेन होण्यास मदत होते.
4) सूप प्या- सूप प्यायल्याने घशाला आराम मिळतो. त्यामुळे या काळात सूप पिणे अतिशय चांगले. जर चिकन सूप पिणार असाल तर घशातल्या वेदना, सूज कमी होईल. तसेच प्रतिकारशक्ती वाढेल.

5) आल्याचा चहा प्या- चहा प्यायल्याने तरतरी येते. मात्र थंडीच्या दिवसात भरपूर आलं घालून चहा प्यायलात तर थंडीमुळे झालेला कफ कोरडा होईल. तसेच तो शरीरातून बाहेर पडण्यास मदत होईल.
6) हळदीचे दूध - हळद आरोग्यासाठी अतिशय गुणकारी आहे. कोमट दुधात हळद मिसळून पिण्याचा सल्ला डॉक्टर देतात. झोपण्यापूर्वी एक ग्लास कोमट दुधात हळद मिसळून प्या. सर्दी आणि खोकल्यापासून लवकर आराम मिळेल.

सकाळ+ चे सदस्य व्हा

ब्रेक घ्या, डोकं चालवा, कोडे सोडवा!

शॉपिंगसाठी 'सकाळ प्राईम डील्स'च्या भन्नाट ऑफर्स पाहण्यासाठी क्लिक करा.

Read latest Marathi news, Watch Live Streaming on Esakal and Maharashtra News. Breaking news from India, Pune, Mumbai. Get the Politics, Entertainment, Sports, Lifestyle, Jobs, and Education updates, मराठी ताज्या बातम्या, मराठी ब्रेकिंग न्यूज, मराठी ताज्या घडामोडी. And Live taja batmya on Esakal Mobile App. Download the Esakal Marathi news Channel app for Android and IOS.

Bhandardara Accident: भंडारदरा पर्यटनाला गालबोट! मद्यपींची हुल्लडबाजी, भरधाव स्कॉर्पिओच्या धडकेत तरुणीचा मृत्यू

Buldhana Farmer Loan Waiver: बुलडाण्यात १.१६ लाख पात्र शेतकऱ्यांची पहिली यादी जाहीर, ६७ हजार ई केवायसी प्रलंबित

Latest Marathi News Live Update : प्रशांत किशोर, नीरज सिन्हा की रेखा गुप्ता...; बांकीपूरमध्ये मतमोजणीची पहिली फेरी पूर्ण

'मी त्याच्या प्रायव्हेट पार्टवर जोरात मारलं' सावळ्याची जणू सावली फेम प्राप्तीने छेड काढणाऱ्याला शिकवली अद्दल, म्हणाली...

PM Narendra Modi: युवकांनी व्यसनांपासून दूर राहावे; पंतप्रधान मोदींचे मोठे आवाहन, राष्ट्रीय अभियानाची सुरुवात

SCROLL FOR NEXT