honak rawde.jpg 
सोलापूर

शाळकरी मुलांचा किलबिलाट कधी थांबेल असे वाटलेच नाही ! 

प्रकाश सनपूरकर


सोलापूरः माझ्या ऍटोमध्ये बसून शाळेत जाणाऱ्या मुलांच्या किलबिलाटासोबत दिवसभर धावपळ करण्याचे दिवस आठवतात. ही कमाई कधी बंद होईल असे वाटलेही नव्हते. पहाटे पाचवाजल्यापासून रिक्षा बाहेर काढल्यानंतर शंभर ते दिडशे रुपये मिळतात. उधारीच्या किराणावर जेवण मिळतं एवढच मानाव लागतय. आता शाळा कधी सुरू होतील याची वाट पाहतोय, ही भावना आहे मौलाली चौकातील स्कूल रिक्षा चालवणाऱ्या हनोक रावडे या स्कूल ऍटोचालकाची. 

शाळेच्या मुलांना ऍटोमध्ये शाळेत ने-आण करणारे रावडे मागील काही वर्षापासून हे काम करतात. हरिभाई देवकरण व नूतन मराठी विद्यालयाचे विद्यार्थ्यांची ते ने-आण करतात. नियमीत मासिक कमाई हा त्यांचा आधार होता. घरामध्ये पत्नी, नात, मुलगा, बहिण व सून असे सहा जणांचे कुटुंब. मार्चमध्ये ऍटोरिक्षा बंद पडली तेव्हा त्यांच्या हातात शाळेच्या वाहतुकीचे शेवटचे पंधरा हजार आले होते. 

या पैशावर संकट टळेल म्हणून ते घरी थांबले. नंतर शाळाही जूनमध्ये सुरू होतील ही आशा होती. पण शाळा सुरु होण्याची शक्‍यता मावळत गेली. घरात असलेले पैसे घरखर्चात संपले. आता काय करायचे म्हणून शेजाऱ्याकडे विचारणा केली. वीस वर्षापासून किराणा देणाऱ्या अडके दुकानदाराने त्यांना उधारीवर किराणा माल देण्यास सुरुवात केली. तरीही ऍटो चालल्याशिवाय कमाईचे चक्र सुरु होणे अशक्‍य होते. 
ऍटोच्या कर्जाचा हप्ता पाच हजार 700 रुपये त्यांना तीन महिने भरता आला नाही. नंतर वाढलेला हप्ता भरण्यासाठी पुन्हा कर्ज घेण्याची वेळ आली. खासगी सावकाराचे 30 हजार रुपये घेऊन पुन्हा गाडीचा हप्ता फेडला तर सावकाराच्या व्याजाचा 621 रुपये नवीन हप्ता सुरू झाला. अधिक कमाई होईल म्हणून पहाटे पाच वाजल्यापासून ऍटो बाहेर काढला. पण गिऱ्हाईक कोरोनाच्या भीतीने कमी झाले होते. त्यामुळे याही महिन्यात पुन्हा उधारीवर घर चालवले. 

गाडीच्या हप्त्याची रक्कमही जमा होत नाही 
बाजारात दिवसभर फिरून कधी शंभर तर कधी दिडशे रुपयांची कमाई होत आहे. तरीही गाडीच्या हप्त्याची रक्कम महिनाभरात जमा होत नाही. घरखर्च व खासगी सावकाराच्या व्याजासाठी पुन्हा उधारी पैसे आणून फेडतोय एवढेच हाती आहे असे रावडे यांनी सांगितले. 

स्कूल ऍटोचालकांचे अर्थकारण 
- शहरात स्कू ल ऍटो ः 5000 
- स्कूल ऍटोशी जोडलेल्या शाळा व कोचिंगक्‍लास ः 80 
- स्कुल ऍटोवर अवलंबित संख्या ः 25000 
 

सकाळ+ चे सदस्य व्हा

ब्रेक घ्या, डोकं चालवा, कोडे सोडवा!

शॉपिंगसाठी 'सकाळ प्राईम डील्स'च्या भन्नाट ऑफर्स पाहण्यासाठी क्लिक करा.

Read latest Marathi news, Watch Live Streaming on Esakal and Maharashtra News. Breaking news from India, Pune, Mumbai. Get the Politics, Entertainment, Sports, Lifestyle, Jobs, and Education updates. And Live taja batmya on Esakal Mobile App. Download the Esakal Marathi news Channel app for Android and IOS.

Ayush Komkar Case: आयुष कोमकर खून प्रकरणात कोर्टामध्ये काय घडलं? बंडू आंदेकरचे पोलिसांवरच आरोप

Pune Traffic Issue : वाहतूक अडथळ्यांच्या कारणांचा अहवाल सादर करा; आयुक्तांचा आदेश

Sachin Yadav: नीरजलाही मागे टाकणारा कोण आहे सचिन यादव? पोलिस भरतीनंतर भालाफेक सोडण्याचा केलेला विचार, पण...

Latest Maharashtra News Updates : प्राध्यापकाने केली विद्यार्थिनीची छेडखानी, तक्रार करुनही कारवाई नाही

Mamata Banerjee: ८४० कैदी तुरुंगातून मुक्त! विधानसभा निवडणुकीपूर्वी ममता बॅनर्जी यांचा निर्णय, नेमकं कारण काय?

SCROLL FOR NEXT