ISRO Chief Esakal
विज्ञान-तंत्र

ISRO Chief: '...तर आपण सर्व नष्ट होऊ', इस्रो प्रमुख सोमनाथ यांनी पृथ्वीवासीयांना दिला मोठा इशारा

ISRO Chief: पृथ्वीचे लघुग्रहांपासून संरक्षण करण्यासाठी जगभरातील अंतराळ संस्था ग्रहांची संरक्षण क्षमता निर्माण करण्याच्या दिशेने काम करत आहेत. इस्रोनेही याची जबाबदारी घेतली आहे.

अंकिता खाणे (Ankita Khane)

इस्रो प्रमुख सोमनाथ यांनी पृथ्वीवासीयांना मोठा इशारा दिला आहे. 370 मीटर व्यासाचा एक धोकादायक लघुग्रह पृथ्वीजवळून जाणार आहे. त्याची पृथ्वीशी टक्कर होण्याचीही दाट शक्यता आहे. तत्पूर्वी, ३० जून १९०८ रोजी सायबेरियातील तुंगुस्का या दुर्गम ठिकाणी लघुग्रहाच्या धडकेमुळे झालेल्या प्रचंड हवाई स्फोटात सुमारे २२०० चौरस किलोमीटर घनदाट जंगल नष्ट झाले होते. त्यामुळे 8 कोटी झाडे नष्ट झाली. सध्या पृथ्वीच्या जवळ येत असलेला लघुग्रह १३ एप्रिल २०२९ रोजी निघून जाण्याची शक्यता आहे.

जेव्हा ते लघुग्रह पृथ्वीवर आदळते तेव्हा अनेक प्रजाती नामशेष होतात. त्यामुळे डायनासोर पृथ्वीवरून नामशेष झाले असेही एक गृहितक आहे.

पृथ्वीचे लघुग्रहांपासून संरक्षण करण्यासाठी जगभरातील अंतराळ संस्था ग्रहांची संरक्षण क्षमता निर्माण करण्याच्या दिशेने काम करत आहेत. इस्रोनेही याची जबाबदारी घेतली आहे, ते देखील यासाठी मोठे प्रयत्न करत आहेत. इस्रोचे प्रमुख एस सोमनाथ यांनी याबाबतची ताजी माहिती दिली आहे.

सोमनाथ यांनी सांगितले की, "आपले आयुष्य 70-80 वर्षे आहे आणि आपल्या आयुष्यात अशी कोणतीही आपत्ती आपल्याला दिसत नाही. म्हणून आम्ही असे गृहीत धरतो की असे होण्याची शक्यता नाही. जगाचा आणि विश्वाचा इतिहास पाहिला तर लघुग्रह ग्रहांपर्यंत पोहोचण्याच्या घटना वारंवार घडतात. मी गुरुवारी Shoemaker-Levy ला धडकलेला लघुग्रह पाहिला. पृथ्वीवर अशी घटना घडल्यास आपण सर्व नामशेष होऊ.”

त्याचबरोबर ते पुढे म्हणाले, “या वास्तविक शक्यता आहेत. आपण स्वतःला तयार केले पाहिजे. पृथ्वीवर असे घडू नये अशी आमची इच्छा आहे. मानव आणि सर्व सजीवांनी येथे राहावे अशी आमची इच्छा आहे. पण आपण ते थांबवू शकत नाही. आपल्याला पर्याय शोधावा लागेल. त्यामुळे आपण ते विचलित करू शकतो. आपण पृथ्वीजवळ येणारा लघुग्रह शोधू शकतो आणि तो दूर हलवू शकतो. कधीकधी हे अशक्य देखील असू शकते. त्यामुळे तंत्रज्ञान विकसित करण्याची गरज आहे. अंदाज बांधण्याची क्षमता वाढवण्याची गरज आहे. ते विचलित करण्यासाठी तेथे जड प्रॉप्स पाठविण्याची क्षमता, सुधारित निरीक्षणे आणि प्रोटोकॉल ठेवण्यासाठी इतर देशांसोबत संयुक्तपणे कार्य करणे आवश्यक आहे."

सोमनाथ यांनी पुढे सांगितले की "येत्या काळात हे आकार घेईल. जेव्हा धोका वास्तविक होईल, तेव्हा मानवता एकत्र येईल आणि त्यावरती काम करेल. एक अग्रगण्य अंतराळ राष्ट्र म्हणून आपण जबाबदारी घेतली पाहिजे. हे फक्त भारतासाठी नाहीतर ते संपूर्ण जगासाठी आहे की, आपण तांत्रिक क्षमता, प्रोग्रामिंग क्षमता आणि इतर एजन्सींसोबत काम करण्याची क्षमता तयार आणि विकसित करण्याची जबाबदारी घेतली पाहिजे."

इस्रो प्रमुख सोमनाथ जागतिक लघुग्रह दिनानिमित्त (३० जून) इस्रोने आयोजित केलेल्या कार्यशाळेला संबोधित करत होते.

सकाळ+ चे सदस्य व्हा

ब्रेक घ्या, डोकं चालवा, कोडे सोडवा!

शॉपिंगसाठी 'सकाळ प्राईम डील्स'च्या भन्नाट ऑफर्स पाहण्यासाठी क्लिक करा.

Read latest Marathi news, Watch Live Streaming on Esakal and Maharashtra News. Breaking news from India, Pune, Mumbai. Get the Politics, Entertainment, Sports, Lifestyle, Jobs, and Education updates, मराठी ताज्या बातम्या, मराठी ब्रेकिंग न्यूज, मराठी ताज्या घडामोडी. And Live taja batmya on Esakal Mobile App. Download the Esakal Marathi news Channel app for Android and IOS.

Property Tax : समाविष्ट गावाच्या मिळकतकराचा प्रश्‍न जैसे थे; पूर्वीच्याच आदेशाची अंमलबजावणी करण्याचे आदेश

Eknath Shinde: अस्वस्थ एकनाथ शिंदेंची अमित शाहांकडे नाराजी? थेट मुद्द्यालाच हात घातल्याची माहिती; इकडे फडणवीस-पवारांची गुप्त बैठक

Ayurvedic Kadha for Winter: थंडीमुळे सर्दी-खोकला आणि अंगही खाजतंय? 'हा' आयुर्वेदीक काढा आहे सुपर इफेक्टिव्ह!

Pune Cold : पुण्यात सलग तीन दिवस १० अंश सेल्सिअसपेक्षा कमी तापमानाची नोंद

Fact Check: बिबट्या खरंच रणजी ट्रॉफी सामन्यावेळी धरमशाला स्टेडियममध्ये घुसला? जाणून घ्या Viral Video मागचं सत्य

SCROLL FOR NEXT