helpline google
लाइफस्टाइल

Banking : सरकारी बँकांसाठी आता एकच हेल्पलाइन; ग्राहकांच्या तक्रारींचे जलद निवारण

बँकेच्या हेल्पलाइन किंवा संपर्क क्रमांकावर ग्राहकांच्या तक्रारींचे निराकरण होत नसल्याच्या तक्रारी सरकारकडे आल्या होत्या.

नमिता धुरी

मुंबई : सरकारने सार्वजनिक क्षेत्रातील बँकांना ग्राहकांच्या तक्रारींचे निवारण करण्यासाठी एकच राष्ट्रीय हेल्पलाइन सुरू करण्यास सांगितले आहे. हा हेल्पलाइन क्रमांक 3 ते 4 अंकी असावा आणि या क्रमांकावर सर्व बँकांच्या तक्रारी करता येतील.

अशी व्यवस्था असावी की ज्यामध्ये ग्राहक आपली तक्रार कोणत्याही बँकेत किंवा तिच्या कोणत्याही शाखेत किंवा विभागात नोंदवू शकेल. ते हब आणि स्पोक मॉडेलसारखे असावे. सप्टेंबरमध्ये या संदर्भात बँकांशी बोलणी सुरू झाली होती आणि आता या प्रस्तावावर कामही सुरू झाले आहे.

तक्रारींवर कारवाई होत नाही

बँकेच्या हेल्पलाइन किंवा संपर्क क्रमांकावर ग्राहकांच्या तक्रारींचे निराकरण होत नसल्याच्या तक्रारी सरकारकडे आल्या होत्या. यानंतर सरकारने बँकांना अशी व्यवस्था करण्यास सांगितले आहे.

सर्व बँकांची माहिती एकाच हेल्पलाइनवर असेल आणि ठराविक वेळेत तक्रारींचे निराकरण करावे लागेल. हेल्पलाइनच्या कामकाजावर देखरेख ठेवण्यासाठी बँका PSB अलायन्सला समन्वय साधण्यासाठी आणि एक योग्य प्रणाली विकसित करण्यासाठी नियुक्त करतील.

IDBI बँकेला 828 कोटींचा नफा

आयडीबीआय बँकेने चालू आर्थिक वर्षाच्या दुसऱ्या तिमाहीत 828 कोटींचा नफा कमावला आहे. हे एका वर्षापूर्वीच्या तुलनेत 46% जास्त आहे. बँकेचे एकूण उत्पन्न 6,605 कोटी रुपये आहे. एकूण NPA 21.85 टक्क्यांवरून 16.51 टक्क्यांवर आला आहे.

HUL च्या नफ्यात 22 टक्क्यांनी वाढ झाली आहे

हिंदुस्तान युनिलिव्हरचा (HUL) नफा दुसऱ्या तिमाहीत 22.19% वाढून 2,670 कोटींवर पोहोचला आहे. एकूण कमाई 16.44% वाढून 15,253 कोटींवर पोहोचली आहे.

परकीय चलन साठा $4.5 अब्ज कमी झाला

14 ऑक्टोबर रोजी संपलेल्या आठवड्यात देशाचा परकीय चलन साठा 4.5 अब्ज डॉलरने घसरून 528.37 अब्ज डॉलरवर आला आहे. यामुळे मागील आठवड्यात साठा $204 दशलक्षने वाढला होता.

या वर्षी ऑगस्टनंतरची ही पहिलीच साप्ताहिक वाढ होती. RBI च्या म्हणण्यानुसार, या कालावधीत विदेशी चलन संपत्ती $2.828 अब्जांनी कमी झाली आहे. सोन्याचा साठाही १.५ अब्ज डॉलरने कमी झाला आहे. गेल्या वर्षी ऑक्टोबरमध्ये परकीय चलनाचा साठा $645 अब्जच्या उच्चांकावर होता.

सकाळ+ चे सदस्य व्हा

ब्रेक घ्या, डोकं चालवा, कोडे सोडवा!

शॉपिंगसाठी 'सकाळ प्राईम डील्स'च्या भन्नाट ऑफर्स पाहण्यासाठी क्लिक करा.

Read latest Marathi news, Watch Live Streaming on Esakal and Maharashtra News. Breaking news from India, Pune, Mumbai. Get the Politics, Entertainment, Sports, Lifestyle, Jobs, and Education updates. And Live taja batmya on Esakal Mobile App. Download the Esakal Marathi news Channel app for Android and IOS.

Eknath Shinde: मुंबईत मुसळधार पावसाचा आढावा, उपमुख्यमंत्री शिंदे यांची आपत्कालीन कक्षास भेट

Mumbai-Pune Latest Rain Live Updates Maharashtra : एकनाथ शिंदे यांनी आज महापालिकेच्या आपत्कालीन कक्षास दिली भेट

Tejashwi Yadav : ''महाआघाडी 2029मध्ये राहुल गांधींना पंतप्रधान बनवणार'' ; तेजस्वी यादव यांनी केली घोषणा, मात्र...

Mumbai Rain Update: डोंबिवली रस्ते पाण्याखाली, खासदारांच्या घरातही पाणी शिरलं, पाहा परिस्थिती

Asia Cup 2025 India Squad: शुभमन गिलमुळे यशस्वी जैस्वालवर अन्याय? सूर्यकुमार यादवने सांगितलं का केलं त्याला उपकर्णधार

SCROLL FOR NEXT