maharashtra set to be become 1 trillion dollar economy says guv bhagat singh koshyari  Sakal media
महाराष्ट्र बातम्या

महाराष्ट्र 1 ट्रिलियन डॉलरची अर्थव्यवस्था बनणार : राज्यपाल कोश्यारी

सकाळ डिजिटल टीम

मुंबई : महाराष्ट्र हे एक ट्रिलियन डॉलर्सची अर्थव्यवस्था बनण्यासाठी सज्ज झाले असून असे करणारे ते देशातील पहिले राज्य असेल, असे राज्यपाल भगतसिंग कोश्यारी यांनी रविवारी महाराष्ट्र राज्याच्या स्थापनेच्या 62 व्या वर्धापन दिनानिमित्त आयोजित कार्यक्रमात सांगितले. कोश्यारी यांनी मुंबईतील दादर भागातील शिवाजी पार्क येथे राष्ट्रध्वज फडकवल्यानंतर कार्यक्रमाला संबोधित केले.

यावेळी मुख्यमंत्री उद्धव ठाकरे देखील उपस्थित होते आणि याआधी विविध मुद्द्यांवरून एकमेकांवर टीका करणारे दोघेही या कार्यक्रमात मात्र शुभेच्छांची देवाणघेवाण करताना दिसले. कोश्यारी म्हणाले की, महाराष्ट्राने कोविड-19 च्या तिन्ही लाटांचा सुनियोजित पद्धतीने मुकाबला करताना देशासमोर आदर्श ठेवला आहे. ते म्हणाले, राज्यातील 92 टक्क्यांहून अधिक प्रौढ लोकसंख्येला कोरोना लसीचा किमान एक डोस देण्यात आला आहे.

"आपण कोरोना साथीच्या आजारातून जात असलो तरी, राज्याने आपल्या प्रगतीवर आणि विकासावर कोणताही अडथळा येऊ दिला नाही. महाराष्ट्र एक ट्रिलियन डॉलरची अर्थव्यवस्था बनण्यास सज्ज आहे आणि असे करणारे ते देशातील पहिले राज्य असेल. ," असे देखील ते म्हणाले.

त्यांनी पुढे सांगितले की, निती आयोगाने जाहीर केलेल्या निर्यात सज्जता निर्देशांकात महाराष्ट्र देशात दुसऱ्या क्रमांकावर आहे हे पाहून मला आनंद झाला. केंद्राच्या 'गुड गव्हर्नन्स इंडेक्स रिपोर्ट - २०२१' मध्येही महाराष्ट्र दुसऱ्या क्रमांकावर आहे, असेही ते म्हणाले. माझे सरकारने बनवलेले इलेक्ट्रिक वाहनांबाबतचे धोरण सर्वसमावेशक आहे आणि त्याची अंमलबजावणी राज्यातही सुरू झाली आहे. मागील वर्षाच्या तुलनेत महाराष्ट्रात ईव्हीची नोंदणी १५७ टक्क्यांनी वाढली आहे, असे राज्यपाल म्हणाले.

पर्यावरणपूरक नैसर्गिक वायूच्या वापराला चालना देण्यासाठी सीएनजीवरील व्हॅट १३.५ टक्क्यांवरून ३ टक्के करण्यात आला आहे. यामुळे नागरिकांना दिलासा मिळेल, असे राज्यपाल म्हणाले.

ते म्हणाले की सरकारने दिल्ली-मुंबई कॉरिडॉरसह रायगड जिल्ह्यात बल्क ड्रग पार्कची योजना आखली आहे आणि ते 2,500 एकर क्षेत्रात उभारले जाईल. याशिवाय औरंगाबादमधील ऑरिक स्मार्ट सिटीमध्ये ३५० एकर जागेवर वैद्यकीय उपकरणे पार्क करण्याचेही नियोजन करण्यात आले आहे, असे ते म्हणाले.

रस्ते आणि रेल्वे मार्गावरील ताण कमी करण्यासाठी सरकार प्रवाशांसाठी जलमार्गाला चालना देत आहे, असे सांगून ते म्हणाले की, नवी मुंबईतील बेलापूर ते मुंबई, एलिफंटा आणि जेएनपीटीसाठी वॉटर टॅक्सी सेवा सुरू करण्यात आली आहे. सरकारने हवाई सेवेला चालना देण्यासाठी विविध निर्णय घेतले आहेत. सिंधुदुर्ग (चिपी), नांदेड, गोंदिया, जळगाव, कोल्हापूर आणि नाशिक या विमानतळांवरून उड्डाणे सुरू आहेत. डिसेंबर 2021 च्या शेवटी शिर्डी विमानतळावरून २०१० पर्यंत १० लाखांहून अधिक प्रवाशांनी विमानाने प्रवास केला होता अशी माहिती देखील त्यांनी दिली.

मुंबईतील सार्वजनिक वाहतूक व्यवस्था मजबूत करण्यासाठी सरकार मेट्रो प्रकल्पांचे बांधकाम जलदगतीने करत आहे, असे कोश्यारी म्हणाले. "मुंबई मेट्रो मार्ग २ए आणि ७ चे टप्पे सेवेत दाबले गेले आहेत आणि इतर १४ मेट्रो प्रकल्पांचे काम अधिक वेगाने सुरू आहे, असे ते म्हणाले.

कोश्यारी यांनी असेही नमूद केले की मुंबईतील बीडीडी चाळींचा पुनर्विकास आणि कोस्टल रोड, मुंबई-पुणे एक्सप्रेस हायवेची क्षमता वाढवणे आणि इतर यासारख्या महत्त्वाच्या प्रकल्पांना गती मिळाली आहे.

पुढे बोलताना ते म्हणाले, हिंदुहृदयसम्राट बाळासाहेब ठाकरे महाराष्ट्र समृद्धी महामार्गाचे बांधकाम पूर्णत्वास आले आहे आणि लवकरच तो अंशतः वाहतुकीसाठी खुला केला जाईल, असे ते म्हणाले. आजपर्यंत ग्रामीण भागात महाआवास योजनेंतर्गत ४.७५ लाख घरे देण्यात आली आहेत, अशी माहिती त्यांनी दिली.

अपारंपरिक वीज निर्मितीला चालना देण्यासाठी महाराष्ट्र राज्य वीज निर्मिती कंपनी १८७ आणि ३९० मेगावॅट क्षमतेचे सौर ऊर्जा प्रकल्प उभारणार आहे, अशी माहिती त्यांनी दिली. तसेच मुख्यमंत्री सौर कृषी पंप योजनेंतर्गत एक लाखाच्या उद्दिष्टापैकी ९९८५२ सौर कृषी पंप बसविण्यात आले आहेत, असेही ते म्हणाले.

राज्यपालांनी पुढे बोलताना सांगितले की, मराठीला अभिजात भाषेचा दर्जा लवकरात लवकर देण्याबाबत राज्य सरकार केंद्राकडे पाठपुरावा करत असल्याचे त्यांनी सांगितले. राज्यातील गड-किल्ले आणि प्राचीन मंदिरे यांचे जतन करण्याचे काम हाती घेण्यात आले असून, सरकारने नुकताच नवी मुंबईतील तिरुमला तिरुपती देवस्थानला व्यंकटेश्वर मंदिराच्या बांधकामासाठी जमीन देण्याचा निर्णय घेतला आहे, असे ते म्हणाले.

राज्यातील वाघांच्या संवर्धनाच्या कामाबरोबरच, माझ्या सरकारने महाराष्ट्रात नवीन संवर्धन साठे आणि जैवविविधता वारसा स्थळांच्या निर्मितीलाही प्राधान्य दिले आहे, अशी माहिती त्यांनी दिली.

सकाळ+ चे सदस्य व्हा

ब्रेक घ्या, डोकं चालवा, कोडे सोडवा!

शॉपिंगसाठी 'सकाळ प्राईम डील्स'च्या भन्नाट ऑफर्स पाहण्यासाठी क्लिक करा.

Read latest Marathi news, Watch Live Streaming on Esakal and Maharashtra News. Breaking news from India, Pune, Mumbai. Get the Politics, Entertainment, Sports, Lifestyle, Jobs, and Education updates. And Live taja batmya on Esakal Mobile App. Download the Esakal Marathi news Channel app for Android and IOS.

IND vs ENG 2nd Test: हॅरी ब्रूकने 'खांद्या'ने वाचवली स्वतःची विकेट! लढवली अक्कल, पण झाला असता त्याचाच गेम; रिषभ पंत भडकला

Ashadhi Wari 2025: वारकऱ्यांसोबत श्वानाची पंढरपूर वारी! महिनाभरात पालख्यांबरोबर चालत पोचतोय विठ्ठलचरणी

"उपाध्येंना अटेंशनची सवय.." निलेश साबळे-शरद उपाध्ये वादावर मराठी कलाकार व्यक्त ; म्हणाले...

PCMC News : आणखी तेरा ठिकाणी स्वस्त धान्य दुकाने; पुणे, पिंपरी-चिंचवड क्षेत्रांतील नागरिकांना ३१ जुलैपर्यंत करता येणार अर्ज

Hinjewadi News : हिंजवडी फेज २ ते लक्ष्मी चौक रस्ता होणार खुला; रस्त्यातील अतिक्रमणांवर ‘पीएमआरडीए’कडून कारवाई

SCROLL FOR NEXT